Radeon Instinct MI60 vs HD Graphics 5500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 5500 กับ Radeon Instinct MI60 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 5500
2014
15 Watt
1.39

MI60 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 5500 อย่างมหาศาลถึง 1902% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1045229
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.147.14
สถาปัตยกรรมGeneration 8.0 (2014−2015)GCN 5.1 (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUBroadwell GT2Vega 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย5 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤศจิกายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1924096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1200 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา850 MHz1800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,300 million13,230 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.40460.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3264 TFLOPS14.75 TFLOPS
ROPs364
TMUs24256
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedHBM2
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared4096 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1000 MHz
ไม่มีข้อมูล1,024 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.44.6
OpenCL3.02.0
Vulkan+1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 5500 1.39
Instinct MI60 27.83
+1902%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 5500 581
ตัวอย่าง: 14437
Instinct MI60 11638
+1903%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p13
−1900%
260−270
+1900%
Full HD11
−1900%
220−230
+1900%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Cyberpunk 2077 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Far Cry 5 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Fortnite 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Forza Horizon 4 8−9
−1900%
160−170
+1900%
Forza Horizon 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1900%
200−210
+1900%
Valorant 30−35
−1812%
650−700
+1812%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Counter-Strike: Global Offensive 20
−1900%
400−450
+1900%
Cyberpunk 2077 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Dota 2 14
−1900%
280−290
+1900%
Far Cry 5 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Fortnite 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Forza Horizon 4 8−9
−1900%
160−170
+1900%
Forza Horizon 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Grand Theft Auto V 4
−1900%
80−85
+1900%
Metro Exodus 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1900%
200−210
+1900%
The Witcher 3: Wild Hunt 4
−1900%
80−85
+1900%
Valorant 30−35
−1812%
650−700
+1812%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Cyberpunk 2077 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Dota 2 13
−1900%
260−270
+1900%
Far Cry 5 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Forza Horizon 4 8−9
−1900%
160−170
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1900%
200−210
+1900%
The Witcher 3: Wild Hunt 2
−1900%
40−45
+1900%
Valorant 30−35
−1812%
650−700
+1812%

Full HD
Epic

Fortnite 4−5
−1900%
80−85
+1900%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−1900%
180−190
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1900%
280−290
+1900%
Valorant 5−6
−1900%
100−105
+1900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Forza Horizon 4 4−5
−1900%
80−85
+1900%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1900%
60−65
+1900%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1900%
40−45
+1900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1900%
280−290
+1900%
Valorant 7−8
−1900%
140−150
+1900%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1900%
40−45
+1900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1900%
40−45
+1900%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 5500 และ Instinct MI60 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Instinct MI60 เร็วกว่า 1900% ในความละเอียด 900p
  • Instinct MI60 เร็วกว่า 1900% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.39 27.83
ความใหม่ล่าสุด 5 กันยายน 2014 18 พฤศจิกายน 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 300 วัตต์

HD Graphics 5500 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1900%

ในทางกลับกัน Instinct MI60 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1902% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Instinct MI60 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 5500 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 5500 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Instinct MI60 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 1919 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI60 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 5500 หรือ Radeon Instinct MI60 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่