FirePro R5000 vs HD Graphics 520

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 520 กับ FirePro R5000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 520
2015
32 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
1.99

R5000 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 520 อย่างมหาศาลถึง 218% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ939626
จัดอันดับตามความนิยม97ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.27
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.223.25
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT2Pitcairn
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA192768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt350 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.6039.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3456 TFLOPS1.267 TFLOPS
ROPs332
TMUs2448
L1 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล279 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared800 MHz
ไม่มีข้อมูล102.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent2x mini-DisplayPort
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL3.01.2
Vulkan+1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 520 1.99
FirePro R5000 6.33
+218%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 520 831
ตัวอย่าง: 21932
FirePro R5000 2646
+218%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p20
−200%
60−65
+200%
Full HD11
−173%
30−35
+173%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล36.63

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−200%
6−7
+200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−180%
14−16
+180%
Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Far Cry 5 5−6
−180%
14−16
+180%
Fortnite 7
−200%
21−24
+200%
Forza Horizon 4 10−12
−173%
30−33
+173%
Forza Horizon 5 4−5
−200%
12−14
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−173%
30−33
+173%
Valorant 35−40
−208%
120−130
+208%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−180%
14−16
+180%
Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Counter-Strike: Global Offensive 30
−217%
95−100
+217%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Dota 2 26
−208%
80−85
+208%
Far Cry 5 5−6
−180%
14−16
+180%
Fortnite 9−10
−200%
27−30
+200%
Forza Horizon 4 10−12
−173%
30−33
+173%
Forza Horizon 5 4−5
−200%
12−14
+200%
Grand Theft Auto V 3
−200%
9−10
+200%
Metro Exodus 3−4
−200%
9−10
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−173%
30−33
+173%
The Witcher 3: Wild Hunt 4
−200%
12−14
+200%
Valorant 35−40
−208%
120−130
+208%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−180%
14−16
+180%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Dota 2 22
−195%
65−70
+195%
Far Cry 5 5−6
−180%
14−16
+180%
Forza Horizon 4 10−12
−173%
30−33
+173%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−173%
30−33
+173%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−200%
24−27
+200%
Valorant 35−40
−208%
120−130
+208%

Full HD
Epic

Fortnite 9−10
−200%
27−30
+200%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−180%
14−16
+180%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−186%
40−45
+186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−200%
60−65
+200%
Valorant 14−16
−186%
40−45
+186%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−200%
3−4
+200%
Far Cry 5 3−4
−200%
9−10
+200%
Forza Horizon 4 5−6
−180%
14−16
+180%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−200%
9−10
+200%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−200%
9−10
+200%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−186%
40−45
+186%
Valorant 10−11
−200%
30−33
+200%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−200%
12−14
+200%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 1−2
−200%
3−4
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−200%
9−10
+200%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−200%
9−10
+200%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 520 และ FirePro R5000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FirePro R5000 เร็วกว่า 200% ในความละเอียด 900p
  • FirePro R5000 เร็วกว่า 173% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.99 6.33
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 25 กุมภาพันธ์ 2013
จำนวน RAM สูงสุด 32 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 350 วัตต์

HD Graphics 520 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2233%

ในทางกลับกัน FirePro R5000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 218%

FirePro R5000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 520 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 520 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ FirePro R5000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 3689 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน FirePro R5000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 520 หรือ FirePro R5000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่