FirePro S9050 vs HD Graphics 515

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 515 กับ FirePro S9050 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 515
2015
15 Watt
1.52

S9050 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 515 อย่างมหาศาลถึง 671% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1016450
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.804.01
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT2Tahiti
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)7 สิงหาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1921792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา800 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล4,313 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์19.20100.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3072 TFLOPS3.226 TFLOPS
ROPs332
TMUs24112
L1 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล254 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1375 MHz
ไม่มีข้อมูล264 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x DisplayPort

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL3.01.2
Vulkan1.31.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 515 1.52
FirePro S9050 11.72
+671%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 515 636
ตัวอย่าง: 1490
FirePro S9050 4901
+671%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11
−627%
80−85
+627%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−600%
7−8
+600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Fortnite 5−6
−600%
35−40
+600%
Forza Horizon 4 9−10
−622%
65−70
+622%
Forza Horizon 5 2−3
−600%
14−16
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−650%
75−80
+650%
Valorant 35−40
−643%
260−270
+643%

Full HD
High

Battlefield 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 20
−650%
150−160
+650%
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Dota 2 9
−622%
65−70
+622%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Fortnite 5−6
−600%
35−40
+600%
Forza Horizon 4 9−10
−622%
65−70
+622%
Forza Horizon 5 2−3
−600%
14−16
+600%
Grand Theft Auto V 1−2
−600%
7−8
+600%
Metro Exodus 2−3
−600%
14−16
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−650%
75−80
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−614%
50−55
+614%
Valorant 35−40
−643%
260−270
+643%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Dota 2 8
−650%
60−65
+650%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Forza Horizon 4 9−10
−622%
65−70
+622%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−650%
75−80
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−614%
50−55
+614%
Valorant 35−40
−643%
260−270
+643%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−600%
35−40
+600%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−650%
30−33
+650%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−650%
75−80
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−633%
110−120
+633%
Valorant 7−8
−614%
50−55
+614%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Far Cry 5 2−3
−600%
14−16
+600%
Forza Horizon 4 4−5
−650%
30−33
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−600%
21−24
+600%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−600%
14−16
+600%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−614%
100−105
+614%
Valorant 7−8
−614%
50−55
+614%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−600%
14−16
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−600%
14−16
+600%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−600%
14−16
+600%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 515 และ FirePro S9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FirePro S9050 เร็วกว่า 627% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.52 11.72
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 7 สิงหาคม 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 225 วัตต์

HD Graphics 515 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1400%

ในทางกลับกัน FirePro S9050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 671%

FirePro S9050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 515 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 515 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ FirePro S9050 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 73 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 515 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.2 6 โหวต

ให้คะแนน FirePro S9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 515 หรือ FirePro S9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่