Radeon Pro Vega II vs HD Graphics 510

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 510 กับ Radeon Pro Vega II รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 510
2015
32 จีบี LPDDR3/DDR4,15 Watt
1.49

Pro II มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 510 อย่างมหาศาลถึง 2403% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1028140
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล6.04
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.656.05
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)GCN 5.1 (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT1Vega 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)3 มิถุนายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA964096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1574 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz1720 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million13,230 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt475 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.80440.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1728 TFLOPS14.09 TFLOPS
ROPs364
TMUs12256
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusApple MPX
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำLPDDR3/DDR4HBM2
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared4096 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared806 MHz
ไม่มีข้อมูล825.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.0b, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 510 1.49
Pro Vega II 37.29
+2403%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 510 622
ตัวอย่าง: 1452
Pro Vega II 15618
+2411%
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−2300%
24−27
+2300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−2400%
50−55
+2400%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Far Cry 5 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Fortnite 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Forza Horizon 4 9−10
−2344%
220−230
+2344%
Forza Horizon 5 2−3
−2400%
50−55
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2400%
250−260
+2400%
Valorant 35−40
−2329%
850−900
+2329%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−2400%
50−55
+2400%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−2324%
800−850
+2324%
Cyberpunk 2077 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Dota 2 18−20
−2400%
450−500
+2400%
Far Cry 5 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Fortnite 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Forza Horizon 4 9−10
−2344%
220−230
+2344%
Forza Horizon 5 2−3
−2400%
50−55
+2400%
Grand Theft Auto V 1−2
−2300%
24−27
+2300%
Metro Exodus 2−3
−2400%
50−55
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2400%
250−260
+2400%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2329%
170−180
+2329%
Valorant 35−40
−2329%
850−900
+2329%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2400%
50−55
+2400%
Cyberpunk 2077 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Dota 2 18−20
−2400%
450−500
+2400%
Far Cry 5 3−4
−2400%
75−80
+2400%
Forza Horizon 4 9−10
−2344%
220−230
+2344%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2400%
250−260
+2400%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2329%
170−180
+2329%
Valorant 35−40
−2329%
850−900
+2329%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−2300%
120−130
+2300%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2400%
100−105
+2400%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−2400%
250−260
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−2233%
350−400
+2233%
Valorant 7−8
−2329%
170−180
+2329%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2300%
24−27
+2300%
Far Cry 5 2−3
−2400%
50−55
+2400%
Forza Horizon 4 4−5
−2400%
100−105
+2400%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2400%
75−80
+2400%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2400%
50−55
+2400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2400%
350−400
+2400%
Valorant 7−8
−2329%
170−180
+2329%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−2400%
50−55
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2400%
50−55
+2400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2400%
50−55
+2400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.49 37.29
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 3 มิถุนายน 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 475 วัตต์

HD Graphics 510 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 3067%

ในทางกลับกัน Pro Vega II มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2403% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro Vega II เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 510 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 510 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro Vega II เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 420 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 510 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.4 81 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro Vega II ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 510 หรือ Radeon Pro Vega II เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่