Radeon RX Vega M GL / 870 vs HD Graphics 4200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 4200 และ Radeon RX Vega M GL / 870 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD Graphics 4200
2013
4 Watt
0.91

M GL / 870 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 4200 อย่างมหาศาลถึง 1292% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1185434
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.5215.01
สถาปัตยกรรมGeneration 7.5 (2013)Vega (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUHaswell GT2Vega Kaby Lake-G
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 กันยายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1601280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก200 MHz931 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา850 MHz1011 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์392 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต22 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)4 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.00ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.272 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs2ไม่มีข้อมูล
TMUs20ไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซRing Busไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedHBM2
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12_1
รุ่นเชดเดอร์5.1ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.3ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 4200 0.91
RX Vega M GL / 870 12.67
+1292%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD Graphics 4200 638
RX Vega M GL / 870 9862
+1446%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD Graphics 4200 432
RX Vega M GL / 870 7329
+1598%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD Graphics 4200 3807
RX Vega M GL / 870 38812
+919%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD Graphics 4200 41579
RX Vega M GL / 870 299071
+619%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8
−438%
43
+438%
1440p2−3
−1300%
28
+1300%
4K1−2
−1300%
14
+1300%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Far Cry 5 1−2
−4100%
42
+4100%
Fortnite 1−2
−8500%
86
+8500%
Forza Horizon 4 6−7
−800%
50−55
+800%
Forza Horizon 5 0−1 40−45
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−422%
45−50
+422%
Valorant 30−35
−261%
110−120
+261%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 13
−1285%
180−190
+1285%
Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Dota 2 14−16
−507%
85−90
+507%
Far Cry 5 1−2
−3800%
39
+3800%
Fortnite 1−2
−5500%
56
+5500%
Forza Horizon 4 6−7
−800%
50−55
+800%
Forza Horizon 5 0−1 40−45
Metro Exodus 1−2
−2300%
24
+2300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−422%
45−50
+422%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−583%
41
+583%
Valorant 30−35
−261%
110−120
+261%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Dota 2 14−16
−507%
85−90
+507%
Far Cry 5 1−2
−3500%
36
+3500%
Forza Horizon 4 6−7
−800%
50−55
+800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−422%
45−50
+422%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−300%
24
+300%
Valorant 30−35
−261%
110−120
+261%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−3700%
38
+3700%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−500%
24−27
+500%
Counter-Strike: Global Offensive 5−6
−1820%
95−100
+1820%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−520%
62
+520%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 10−12
Far Cry 5 0−1 24
Forza Horizon 4 3−4
−933%
30−35
+933%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−800%
18−20
+800%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−2300%
24
+2300%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−107%
29
+107%
Valorant 4−5
−1650%
70−75
+1650%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−500%
12−14
+500%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−350%
9
+350%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+0%
24−27
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 62
+0%
62
+0%
Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 52
+0%
52
+0%
Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%
Grand Theft Auto V 41
+0%
41
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 48
+0%
48
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 20−22
+0%
20−22
+0%
Metro Exodus 14
+0%
14
+0%
Valorant 130−140
+0%
130−140
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 34
+0%
34
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%
Metro Exodus 9−10
+0%
9−10
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+0%
14
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 16
+0%
16
+0%
Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%
Cyberpunk 2077 4−5
+0%
4−5
+0%
Dota 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Far Cry 5 12
+0%
12
+0%
Forza Horizon 4 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 4200 และ RX Vega M GL / 870 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 438% ในความละเอียด 1080p
  • RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 1300% ในความละเอียด 1440p
  • RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 1300% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 8500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega M GL / 870 เหนือกว่าใน 35การทดสอบ (63%)
  • เสมอกันใน 21การทดสอบ (38%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.91 12.67
ความใหม่ล่าสุด 2 กันยายน 2013 7 มกราคม 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 22 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 4 วัตต์ 65 วัตต์

HD Graphics 4200 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1525%

ในทางกลับกัน RX Vega M GL / 870 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1292% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 57%

Radeon RX Vega M GL / 870 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 4200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 45 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 4200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1.6 121 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega M GL / 870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 4200 หรือ Radeon RX Vega M GL / 870 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่