Radeon Pro 560X vs Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake)

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) กับ Radeon Pro 560X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake)
2023
9.45
+7.5%

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 560X เล็กน้อย 8% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ501535
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล9.02
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPUPolaris 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)16 กรกฎาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA41024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1004 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1950 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล75 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล64.26
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.056 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล64
L1 Cache768 เคบี256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1270 MHz
ไม่มีข้อมูล81.28 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) 9.45
+7.5%
Pro 560X 8.79

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) 6214
Pro 560X 7590
+22.1%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) 5143
Pro 560X 5699
+10.8%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) 29517
Pro 560X 32449
+9.9%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) 295187
+15.7%
Pro 560X 255217

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD20
−105%
41
+105%
1440p45−50
+4.7%
43
−4.7%
4K18−20
+5.9%
17
−5.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+8.5%
45−50
−8.5%
Cyberpunk 2077 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+5.9%
16−18
−5.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−2.4%
43
+2.4%
Counter-Strike 2 50−55
+8.5%
45−50
−8.5%
Cyberpunk 2077 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%
Far Cry 5 24
−54.2%
37
+54.2%
Fortnite 55−60
−13.8%
66
+13.8%
Forza Horizon 4 40−45
−26.2%
53
+26.2%
Forza Horizon 5 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+6.3%
30−35
−6.3%
Valorant 90−95
+4.5%
85−90
−4.5%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+16.7%
36
−16.7%
Counter-Strike 2 50−55
+8.5%
45−50
−8.5%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+68.6%
86
−68.6%
Cyberpunk 2077 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%
Far Cry 5 22
−50%
33
+50%
Fortnite 55−60
+45%
40
−45%
Forza Horizon 4 40−45
−19%
50
+19%
Forza Horizon 5 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Grand Theft Auto V 15
−120%
33
+120%
Metro Exodus 18−20
+0%
19
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−17.6%
40
+17.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
−13.3%
34
+13.3%
Valorant 90−95
+4.5%
85−90
−4.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+27.3%
33
−27.3%
Cyberpunk 2077 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%
Far Cry 5 21
−47.6%
31
+47.6%
Forza Horizon 4 40−45
+16.7%
36
−16.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+6.3%
30−35
−6.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
−25%
20
+25%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+81.3%
32
−81.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+5.9%
16−18
−5.9%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+28.1%
57
−28.1%
Grand Theft Auto V 12−14
+18.2%
10−12
−18.2%
Metro Exodus 10−12
+0%
11
+0%
Valorant 100−110
+7.1%
95−100
−7.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+14.3%
21−24
−14.3%
Cyberpunk 2077 8−9
+14.3%
7−8
−14.3%
Far Cry 5 20−22
+5.3%
18−20
−5.3%
Forza Horizon 4 21−24
+9.5%
21−24
−9.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
+5.3%
18−20
−5.3%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+33.3%
3−4
−33.3%
Grand Theft Auto V 20−22
+53.8%
13
−53.8%
Metro Exodus 5−6
−40%
7
+40%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%
Valorant 50−55
+8.7%
45−50
−8.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+20%
10−11
−20%
Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%
Far Cry 5 9−10
−11.1%
10
+11.1%
Forza Horizon 4 16−18
+6.7%
14−16
−6.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+12.5%
8−9
−12.5%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+0%
9−10
+0%

Full HD
High

Dota 2 71
+0%
71
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 69
+0%
69
+0%
Valorant 26
+0%
26
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+0%
45−50
+0%

4K
High

Counter-Strike: Global Offensive 30
+0%
30
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 3−4
+0%
3−4
+0%
Dota 2 30−35
+0%
30−35
+0%

นี่คือวิธีที่ Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) และ Pro 560X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 560X เร็วกว่า 105% ในความละเอียด 1080p
  • Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) เร็วกว่า 5% ในความละเอียด 1440p
  • Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) เร็วกว่า 6% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Epic Preset อุปกรณ์ Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) เร็วกว่า 81%
  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro 560X เร็วกว่า 120%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) เหนือกว่าใน 37การทดสอบ (61%)
  • Pro 560X เหนือกว่าใน 13การทดสอบ (21%)
  • เสมอกันใน 11การทดสอบ (18%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.45 8.79
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 16 กรกฎาคม 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 14 nm

Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 8% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) และ Radeon Pro 560X ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 560X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 208 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 560X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Graphics 4-Core iGPU (Arrow Lake) หรือ Radeon Pro 560X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่