Radeon 540 vs Graphics 4-Core iGPU (Arc)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Graphics 4-Core iGPU (Arc) กับ Radeon 540 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Graphics 4-Core iGPU (Arc)
2023
9.43
+170%

Graphics 4-Core iGPU (Arc) มีประสิทธิภาพดีกว่า 540 อย่างมหาศาลถึง 170% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ502780
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.10
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.37
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPULexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1183 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1950 MHz1124 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล28.39
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.9085 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล24
L1 Cache768 เคบี96 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล32 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล24 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล2x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD20
+186%
7−8
−186%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล11.29

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+183%
18−20
−183%
Cyberpunk 2077 20−22
+186%
7−8
−186%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+200%
6−7
−200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+200%
14−16
−200%
Counter-Strike 2 50−55
+183%
18−20
−183%
Cyberpunk 2077 20−22
+186%
7−8
−186%
Far Cry 5 24
+200%
8−9
−200%
Fortnite 55−60
+171%
21−24
−171%
Forza Horizon 4 40−45
+200%
14−16
−200%
Forza Horizon 5 27−30
+190%
10−11
−190%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+183%
12−14
−183%
Valorant 90−95
+207%
30−33
−207%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+200%
14−16
−200%
Counter-Strike 2 50−55
+183%
18−20
−183%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+190%
50−55
−190%
Cyberpunk 2077 20−22
+186%
7−8
−186%
Far Cry 5 22
+175%
8−9
−175%
Fortnite 55−60
+171%
21−24
−171%
Forza Horizon 4 40−45
+200%
14−16
−200%
Forza Horizon 5 27−30
+190%
10−11
−190%
Grand Theft Auto V 15
+200%
5−6
−200%
Metro Exodus 18−20
+171%
7−8
−171%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+183%
12−14
−183%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
+200%
10−11
−200%
Valorant 90−95
+207%
30−33
−207%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+200%
14−16
−200%
Cyberpunk 2077 20−22
+186%
7−8
−186%
Far Cry 5 21
+200%
7−8
−200%
Forza Horizon 4 40−45
+200%
14−16
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+183%
12−14
−183%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
+220%
5−6
−220%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+171%
21−24
−171%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+200%
6−7
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+170%
27−30
−170%
Grand Theft Auto V 12−14
+225%
4−5
−225%
Metro Exodus 10−12
+175%
4−5
−175%
Valorant 100−110
+203%
35−40
−203%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+188%
8−9
−188%
Cyberpunk 2077 8−9
+300%
2−3
−300%
Far Cry 5 20−22
+186%
7−8
−186%
Forza Horizon 4 21−24
+188%
8−9
−188%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+225%
4−5
−225%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
+186%
7−8
−186%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+300%
1−2
−300%
Grand Theft Auto V 20−22
+186%
7−8
−186%
Metro Exodus 5−6
+400%
1−2
−400%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+175%
4−5
−175%
Valorant 50−55
+178%
18−20
−178%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+200%
4−5
−200%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Far Cry 5 9−10
+200%
3−4
−200%
Forza Horizon 4 16−18
+220%
5−6
−220%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+200%
3−4
−200%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+200%
3−4
−200%

นี่คือวิธีที่ Graphics 4-Core iGPU (Arc) และ Radeon 540 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4-Core iGPU (Arc) เร็วกว่า 186% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.43 3.49
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 20 เมษายน 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 14 nm

Graphics 4-Core iGPU (Arc) มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 170% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Graphics 4-Core iGPU (Arc) เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 540 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Graphics 4-Core iGPU (Arc) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 540 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 1 โหวต

ให้คะแนน Graphics 4-Core iGPU (Arc) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 53 โหวต

ให้คะแนน Radeon 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Graphics 4-Core iGPU (Arc) หรือ Radeon 540 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่