Radeon Pro 5300M vs GeForce4 440 Go

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce4 440 Go กับ Radeon Pro 5300M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce4 440 Go
2002
64 เอ็มบี DDR
0.01

Pro 5300M มีประสิทธิภาพดีกว่า GeForce4 440 Go อย่างมหาศาลถึง 139000% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1594408
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล12.60
สถาปัตยกรรมCelsius (1999−2005)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUNV17 A5Navi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย6 กุมภาพันธ์ 2002 (เมื่อ 24 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA21280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก220 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา220 MHz1250 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์29 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต150 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล85 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์0.88100.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.2 TFLOPS
ROPs232
TMUs480
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซAGP 4xPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDRGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด64 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ220 MHz1500 MHz
7.04 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX8.012 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGL1.34.6
OpenCLN/A2.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce4 440 Go 0.01
Pro 5300M 13.91
+139000%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce4 440 Go 3
ตัวอย่าง: 3
Pro 5300M 5801
+193267%
ตัวอย่าง: 131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 0−1 30−33

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 0−1 30−33
Forza Horizon 4 2−3
−2850%
55−60
+2850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−767%
50−55
+767%
Valorant 21−24
−417%
110−120
+417%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−2033%
190−200
+2033%
Cyberpunk 2077 0−1 30−33
Dota 2 7−8
−1200%
90−95
+1200%
Forza Horizon 4 2−3
−2850%
55−60
+2850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−767%
50−55
+767%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−850%
35−40
+850%
Valorant 21−24
−417%
110−120
+417%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 30−33
Dota 2 7−8
−1200%
90−95
+1200%
Forza Horizon 4 2−3
−2850%
55−60
+2850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−767%
50−55
+767%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−850%
35−40
+850%
Valorant 21−24
−417%
110−120
+417%

1440p
High

Counter-Strike 2 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 0−1 130−140

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 0−1 30−35
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−85.7%
24−27
+85.7%
Valorant 0−1 75−80

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−1300%
14−16
+1300%

4K
Epic

Fortnite 1−2
−1300%
14−16
+1300%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+0%
75−80
+0%
Resident Evil 4 Remake 27−30
+0%
27−30
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Counter-Strike 2 75−80
+0%
75−80
+0%
Far Cry 5 45−50
+0%
45−50
+0%
Fortnite 80−85
+0%
80−85
+0%
Forza Horizon 5 40−45
+0%
40−45
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Counter-Strike 2 75−80
+0%
75−80
+0%
Far Cry 5 45−50
+0%
45−50
+0%
Fortnite 80−85
+0%
80−85
+0%
Forza Horizon 5 40−45
+0%
40−45
+0%
Grand Theft Auto V 50−55
+0%
50−55
+0%
Metro Exodus 27−30
+0%
27−30
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+0%
60−65
+0%
Far Cry 5 45−50
+0%
45−50
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
+0%
80−85
+0%

1440p
High

Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+0%
100−110
+0%
Grand Theft Auto V 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 16−18
+0%
16−18
+0%
Valorant 140−150
+0%
140−150
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%
Cyberpunk 2077 12−14
+0%
12−14
+0%
Far Cry 5 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+0%
10−11
+0%
Metro Exodus 10−11
+0%
10−11
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+0%
18−20
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+0%
20−22
+0%
Counter-Strike 2 10−11
+0%
10−11
+0%
Cyberpunk 2077 5−6
+0%
5−6
+0%
Dota 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Far Cry 5 14−16
+0%
14−16
+0%
Forza Horizon 4 24−27
+0%
24−27
+0%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Pro 5300M เร็วกว่า 2850%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5300M เหนือกว่าใน 19การทดสอบ (36%)
  • เสมอกันใน 34การทดสอบ (64%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.01 13.91
ความใหม่ล่าสุด 6 กุมภาพันธ์ 2002 13 พฤศจิกายน 2019
จำนวน RAM สูงสุด 64 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 150 nm 7 nm

Pro 5300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 139000% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 17 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 2043%

Radeon Pro 5300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce4 440 Go ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce4 440 Go เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 5300M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce4 440 Go ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 198 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce4 440 Go หรือ Radeon Pro 5300M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่