Radeon RX 9070 GRE vs GeForce RTX 3090

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 3090 และ Radeon RX 9070 GRE โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RTX 3090
2020,$1,499
24 จีบี GDDR6X,350 Watt
63.50
+8.8%

RTX 3090 มีประสิทธิภาพดีกว่า 9070 GRE เล็กน้อย 9% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3845
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา19.1162.68
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.9720.44
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGA102Navi 48
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)8 พฤษภาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$1,499 $549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 9070 GRE มีความคุ้มค่ามากกว่า RTX 3090 อยู่ 228%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA104963072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1395 MHz1420 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1695 MHz2790 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์28,300 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)350 Watt220 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์556.0535.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว35.58 TFLOPS34.28 TFLOPS
ROPs11296
TMUs328192
Tensor Cores32896
Ray Tracing Cores8248
L0 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L1 Cache10.3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache6 เอ็มบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว336 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง3-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 12-pin2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด24 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1219 MHz2250 MHz
936.2 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPort1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.2
Vulkan1.21.3
CUDA8.5-
DLSS++

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 3090 63.50
+8.8%
RX 9070 GRE 58.39

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 3090 26539
+10.5%
ตัวอย่าง: 17099
RX 9070 GRE 24025
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD188
+10.6%
170−180
−10.6%
1440p121
+10%
110−120
−10%
4K82
+9.3%
75−80
−9.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p7.97
−147%
3.23
+147%
1440p12.39
−148%
4.99
+148%
4K18.28
−150%
7.32
+150%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 349
+16.3%
300−310
−16.3%
Cyberpunk 2077 209
+10%
190−200
−10%
Resident Evil 4 Remake 270
+12.5%
240−250
−12.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 172
+14.7%
150−160
−14.7%
Counter-Strike 2 347
+15.7%
300−310
−15.7%
Cyberpunk 2077 178
+11.3%
160−170
−11.3%
Far Cry 5 208
+9.5%
190−200
−9.5%
Fortnite 300−350
+11.9%
270−280
−11.9%
Forza Horizon 4 254
+10.4%
230−240
−10.4%
Forza Horizon 5 210
+10.5%
190−200
−10.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+16%
150−160
−16%
Valorant 350−400
+20.3%
300−310
−20.3%

Full HD
High

Battlefield 5 158
+12.9%
140−150
−12.9%
Counter-Strike 2 309
+10.4%
280−290
−10.4%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+11.6%
250−260
−11.6%
Cyberpunk 2077 154
+10%
140−150
−10%
Dota 2 217
+14.2%
190−200
−14.2%
Far Cry 5 196
+8.9%
180−190
−8.9%
Fortnite 300−350
+11.9%
270−280
−11.9%
Forza Horizon 4 247
+12.3%
220−230
−12.3%
Forza Horizon 5 195
+14.7%
170−180
−14.7%
Grand Theft Auto V 171
+14%
150−160
−14%
Metro Exodus 176
+10%
160−170
−10%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+16%
150−160
−16%
The Witcher 3: Wild Hunt 369
+23%
300−310
−23%
Valorant 350−400
+20.3%
300−310
−20.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 146
+12.3%
130−140
−12.3%
Cyberpunk 2077 136
+13.3%
120−130
−13.3%
Dota 2 213
+12.1%
190−200
−12.1%
Far Cry 5 183
+14.4%
160−170
−14.4%
Forza Horizon 4 217
+14.2%
190−200
−14.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+16%
150−160
−16%
The Witcher 3: Wild Hunt 182
+13.8%
160−170
−13.8%
Valorant 296
+9.6%
270−280
−9.6%

Full HD
Epic

Fortnite 300−350
+11.9%
270−280
−11.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 231
+10%
210−220
−10%
Counter-Strike: Global Offensive 500−550
+11.1%
450−500
−11.1%
Grand Theft Auto V 150
+15.4%
130−140
−15.4%
Metro Exodus 115
+15%
100−105
−15%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+9.4%
160−170
−9.4%
Valorant 400−450
+10.8%
400−450
−10.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130
+18.2%
110−120
−18.2%
Cyberpunk 2077 93
+9.4%
85−90
−9.4%
Far Cry 5 171
+14%
150−160
−14%
Forza Horizon 4 197
+9.4%
180−190
−9.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 153
+9.3%
140−150
−9.3%

1440p
Epic

Fortnite 150−160
+16.2%
130−140
−16.2%

4K
High

Counter-Strike 2 59
+18%
50−55
−18%
Grand Theft Auto V 182
+13.8%
160−170
−13.8%
Metro Exodus 76
+16.9%
65−70
−16.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 154
+10%
140−150
−10%
Valorant 300−350
+9.3%
300−310
−9.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 113
+13%
100−105
−13%
Counter-Strike 2 85−90
+16%
75−80
−16%
Cyberpunk 2077 46
+15%
40−45
−15%
Dota 2 202
+12.2%
180−190
−12.2%
Far Cry 5 108
+13.7%
95−100
−13.7%
Forza Horizon 4 153
+9.3%
140−150
−9.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+12.9%
85−90
−12.9%

4K
Epic

Fortnite 75−80
+12.9%
70−75
−12.9%

นี่คือวิธีที่ RTX 3090 และ RX 9070 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3090 เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3090 เร็วกว่า 10% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3090 เร็วกว่า 9% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 63.50 58.39
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2020 8 พฤษภาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 24 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 8 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 350 วัตต์ 220 วัตต์

RTX 3090 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 9% และ

ในทางกลับกัน RX 9070 GRE มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 59%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง GeForce RTX 3090 และ Radeon RX 9070 GRE ได้อย่างชัดเจน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.2 80366 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3090 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 104 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 3090 หรือ Radeon RX 9070 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่