ATI Radeon HD 3650 vs GeForce RTX 3080 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 3080 Ti และ Radeon HD 3650 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RTX 3080 Ti
2021,$1,199
12 จีบี GDDR6X,350 Watt
64.08
+17700%

RTX 3080 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 3650 อย่างมหาศาลถึง 17700% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ341344
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา26.50ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.100.43
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGA102RV635
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)20 มกราคม 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$1,199 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10240120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1365 MHz725 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1665 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์28,300 million378 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)350 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์532.85.800
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว34.1 TFLOPS0.174 TFLOPS
ROPs1124
TMUs3208
Tensor Cores320ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores80ไม่มีข้อมูล
L1 Cache10 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache6 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว285 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 12-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6XGDDR3
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี256 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1188 MHz800 MHz
912.4 จีบี/s25.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPort2x DVI, 1x S-Video
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.64.1
OpenGL4.63.3
OpenCL3.0N/A
Vulkan1.2N/A
CUDA8.6-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 3080 Ti 64.08
+17700%
ATI HD 3650 0.36

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 3080 Ti 26765
+17743%
ตัวอย่าง: 15781
ATI HD 3650 150
ตัวอย่าง: 66

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD216
+21500%
1−2
−21500%
1440p1450−1
4K970−1

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.55ไม่มีข้อมูล
1440p8.27ไม่มีข้อมูล
4K12.36ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 300−350
+30700%
1−2
−30700%
Cyberpunk 2077 219
+21800%
1−2
−21800%
Resident Evil 4 Remake 190−200
+19700%
1−2
−19700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 170−180 0−1
Counter-Strike 2 300−350
+30700%
1−2
−30700%
Cyberpunk 2077 184
+18300%
1−2
−18300%
Far Cry 5 208
+20700%
1−2
−20700%
Fortnite 300−350
+30100%
1−2
−30100%
Forza Horizon 4 250−260
+25400%
1−2
−25400%
Forza Horizon 5 200
+19900%
1−2
−19900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 0−1
Valorant 350−400
+18150%
2−3
−18150%

Full HD
High

Battlefield 5 170−180 0−1
Counter-Strike 2 300−350
+30700%
1−2
−30700%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+27800%
1−2
−27800%
Cyberpunk 2077 160 0−1
Dota 2 234
+23300%
1−2
−23300%
Far Cry 5 198
+19700%
1−2
−19700%
Fortnite 300−350
+30100%
1−2
−30100%
Forza Horizon 4 250−260
+25400%
1−2
−25400%
Forza Horizon 5 188
+18700%
1−2
−18700%
Grand Theft Auto V 174 0−1
Metro Exodus 172 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 372
+18500%
2−3
−18500%
Valorant 350−400
+18150%
2−3
−18150%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 196
+19500%
1−2
−19500%
Cyberpunk 2077 146 0−1
Dota 2 217
+21600%
1−2
−21600%
Far Cry 5 186
+18500%
1−2
−18500%
Forza Horizon 4 250−260
+25400%
1−2
−25400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 181
+18000%
1−2
−18000%
Valorant 388
+19300%
2−3
−19300%

Full HD
Epic

Fortnite 300−350
+30100%
1−2
−30100%

1440p
High

Counter-Strike 2 190−200
+19700%
1−2
−19700%
Counter-Strike: Global Offensive 500−550
+25200%
2−3
−25200%
Grand Theft Auto V 153 0−1
Metro Exodus 114 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 0−1
Valorant 450−500
+22450%
2−3
−22450%

1440p
Ultra

Battlefield 5 192
+19100%
1−2
−19100%
Cyberpunk 2077 99 0−1
Far Cry 5 176 0−1
Forza Horizon 4 210−220
+21800%
1−2
−21800%
The Witcher 3: Wild Hunt 150−160 0−1

1440p
Epic

Fortnite 150−160 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 85−90 0−1
Grand Theft Auto V 182
+18100%
1−2
−18100%
Metro Exodus 76 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 152 0−1
Valorant 300−350
+32800%
1−2
−32800%

4K
Ultra

Battlefield 5 136 0−1
Counter-Strike 2 85−90 0−1
Cyberpunk 2077 50 0−1
Dota 2 211
+21000%
1−2
−21000%
Far Cry 5 109 0−1
Forza Horizon 4 170−180 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100 0−1

4K
Epic

Fortnite 75−80 0−1

นี่คือวิธีที่ RTX 3080 Ti และ ATI HD 3650 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3080 Ti เร็วกว่า 21500% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 64.08 0.36
ความใหม่ล่าสุด 31 พฤษภาคม 2021 20 มกราคม 2008
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 256 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 8 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 350 วัตต์ 65 วัตต์

RTX 3080 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 17700% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 588%

ในทางกลับกัน ATI HD 3650 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 438%

GeForce RTX 3080 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 3650 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 12920 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3080 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 100 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 3650 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 3080 Ti หรือ Radeon HD 3650 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่