Radeon E8950 vs GeForce RTX 3070

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 3070 กับ Radeon E8950 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 3070
2020,$499
8 จีบี GDDR6,220 Watt
52.94
+305%

RTX 3070 มีประสิทธิภาพดีกว่า E8950 อย่างมหาศาลถึง 305% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ63424
จัดอันดับตามความนิยม34ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา47.87ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.5310.59
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGA104Amethyst
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)29 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA58882048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1500 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1725 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,400 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)220 Watt95 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์317.4128.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว20.31 TFLOPS4.096 TFLOPS
ROPs9632
TMUs184128
Tensor Cores184ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores46ไม่มีข้อมูล
L1 Cache5.8 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16MXM-B (3.0)
ความยาว242 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 12-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1500 MHz
448.0 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.56.3
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.21.2.131
CUDA8.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD149
+326%
35−40
−326%
1440p99
+313%
24−27
−313%
4K63
+350%
14−16
−350%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.35ไม่มีข้อมูล
1440p5.04ไม่มีข้อมูล
4K7.92ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 270−280
+323%
65−70
−323%
Cyberpunk 2077 147
+320%
35−40
−320%
Resident Evil 4 Remake 198
+340%
45−50
−340%

Full HD
Medium

Battlefield 5 149
+326%
35−40
−326%
Counter-Strike 2 330
+313%
80−85
−313%
Cyberpunk 2077 139
+363%
30−33
−363%
Far Cry 5 154
+340%
35−40
−340%
Fortnite 230−240
+329%
55−60
−329%
Forza Horizon 4 200−210
+312%
50−55
−312%
Forza Horizon 5 159
+354%
35−40
−354%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+335%
40−45
−335%
Valorant 290−300
+319%
70−75
−319%

Full HD
High

Battlefield 5 132
+340%
30−33
−340%
Counter-Strike 2 257
+328%
60−65
−328%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+329%
65−70
−329%
Cyberpunk 2077 126
+320%
30−33
−320%
Dota 2 133
+343%
30−33
−343%
Far Cry 5 148
+323%
35−40
−323%
Fortnite 230−240
+329%
55−60
−329%
Forza Horizon 4 200−210
+312%
50−55
−312%
Forza Horizon 5 148
+323%
35−40
−323%
Grand Theft Auto V 139
+363%
30−33
−363%
Metro Exodus 120
+344%
27−30
−344%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+335%
40−45
−335%
The Witcher 3: Wild Hunt 230
+318%
55−60
−318%
Valorant 290−300
+319%
70−75
−319%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 119
+341%
27−30
−341%
Cyberpunk 2077 102
+325%
24−27
−325%
Dota 2 125
+317%
30−33
−317%
Far Cry 5 141
+370%
30−33
−370%
Forza Horizon 4 200−210
+312%
50−55
−312%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+335%
40−45
−335%
The Witcher 3: Wild Hunt 121
+348%
27−30
−348%
Valorant 237
+331%
55−60
−331%

Full HD
Epic

Fortnite 230−240
+329%
55−60
−329%

1440p
High

Counter-Strike 2 167
+318%
40−45
−318%
Counter-Strike: Global Offensive 350−400
+312%
95−100
−312%
Grand Theft Auto V 98
+308%
24−27
−308%
Metro Exodus 75
+317%
18−20
−317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+338%
40−45
−338%
Valorant 300−350
+318%
80−85
−318%

1440p
Ultra

Battlefield 5 103
+329%
24−27
−329%
Cyberpunk 2077 62
+343%
14−16
−343%
Far Cry 5 125
+317%
30−33
−317%
Forza Horizon 4 160−170
+320%
40−45
−320%
The Witcher 3: Wild Hunt 110−120
+330%
27−30
−330%

1440p
Epic

Fortnite 140−150
+326%
35−40
−326%

4K
High

Counter-Strike 2 43
+330%
10−11
−330%
Grand Theft Auto V 117
+333%
27−30
−333%
Metro Exodus 49
+308%
12−14
−308%
The Witcher 3: Wild Hunt 90
+329%
21−24
−329%
Valorant 300−350
+308%
75−80
−308%

4K
Ultra

Battlefield 5 70
+338%
16−18
−338%
Counter-Strike 2 65−70
+325%
16−18
−325%
Cyberpunk 2077 30
+329%
7−8
−329%
Dota 2 125
+317%
30−33
−317%
Far Cry 5 70
+338%
16−18
−338%
Forza Horizon 4 110−120
+341%
27−30
−341%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+338%
21−24
−338%

4K
Epic

Fortnite 75−80
+333%
18−20
−333%

นี่คือวิธีที่ RTX 3070 และ Radeon E8950 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3070 เร็วกว่า 326% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3070 เร็วกว่า 313% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3070 เร็วกว่า 350% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 52.94 13.06
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2020 29 กันยายน 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 8 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 220 วัตต์ 95 วัตต์

RTX 3070 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 305% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

ในทางกลับกัน Radeon E8950 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 132%

GeForce RTX 3070 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E8950 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 3070 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon E8950 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 15009 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon E8950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 3070 หรือ Radeon E8950 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่