Radeon RX 6450M vs GeForce RTX 3070 Mobile
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 3070 Mobile และ Radeon RX 6450M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
RTX 3070 Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า 6450M อย่างมหาศาลถึง 118% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 166 | 373 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 23.00 | 24.30 |
| สถาปัตยกรรม | Ampere (2020−2025) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | GA104 | Navi 24 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 12 มกราคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว) | 4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 5120 | 768 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1110 MHz | 2000 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1560 MHz | 2460 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 17,400 million | 5,400 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 8 nm | 6 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 125 Watt | 50 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 249.6 | 118.1 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 15.97 TFLOPS | 3.779 TFLOPS |
| ROPs | 80 | 32 |
| TMUs | 160 | 48 |
| Tensor Cores | 160 | ไม่มีข้อมูล |
| Ray Tracing Cores | 40 | 12 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 192 เคบี |
| L1 Cache | 5 เอ็มบี | 256 เคบี |
| L2 Cache | 4 เอ็มบี | 1024 เคบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 16 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 4.0 x16 | PCIe 4.0 x4 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR6 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 4 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 256 Bit | 64 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1750 MHz | 2000 MHz |
| 448.0 จีบี/s | 128.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | Portable Device Dependent |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 Ultimate (12_2) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.5 | 6.7 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 2.2 |
| Vulkan | 1.2 | 1.3 |
| CUDA | 8.6 | - |
| DLSS | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 112
+124%
| 50−55
−124%
|
| 1440p | 71
+137%
| 30−35
−137%
|
| 4K | 45
+150%
| 18−21
−150%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 241
+168%
|
90−95
−168%
|
| Cyberpunk 2077 | 119
+250%
|
30−35
−250%
|
| Resident Evil 4 Remake | 140
+312%
|
30−35
−312%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 120−130
+79.7%
|
65−70
−79.7%
|
| Counter-Strike 2 | 230
+156%
|
90−95
−156%
|
| Cyberpunk 2077 | 107
+215%
|
30−35
−215%
|
| Far Cry 5 | 119
+129%
|
50−55
−129%
|
| Fortnite | 150−160
+73%
|
85−90
−73%
|
| Forza Horizon 4 | 189
+186%
|
65−70
−186%
|
| Forza Horizon 5 | 144
+188%
|
50−55
−188%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
+132%
|
60−65
−132%
|
| Valorant | 210−220
+62.8%
|
120−130
−62.8%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 134
+94.2%
|
65−70
−94.2%
|
| Counter-Strike 2 | 172
+91.1%
|
90−95
−91.1%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+33.7%
|
200−210
−33.7%
|
| Cyberpunk 2077 | 88
+159%
|
30−35
−159%
|
| Dota 2 | 130
+32.7%
|
95−100
−32.7%
|
| Far Cry 5 | 114
+119%
|
50−55
−119%
|
| Fortnite | 150−160
+73%
|
85−90
−73%
|
| Forza Horizon 4 | 188
+185%
|
65−70
−185%
|
| Forza Horizon 5 | 132
+164%
|
50−55
−164%
|
| Grand Theft Auto V | 125
+108%
|
60−65
−108%
|
| Metro Exodus | 97
+185%
|
30−35
−185%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
+132%
|
60−65
−132%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 170
+295%
|
40−45
−295%
|
| Valorant | 210−220
+62.8%
|
120−130
−62.8%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 126
+82.6%
|
65−70
−82.6%
|
| Cyberpunk 2077 | 74
+118%
|
30−35
−118%
|
| Dota 2 | 120
+22.4%
|
95−100
−22.4%
|
| Far Cry 5 | 107
+106%
|
50−55
−106%
|
| Forza Horizon 4 | 167
+153%
|
65−70
−153%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
+132%
|
60−65
−132%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 94
+119%
|
40−45
−119%
|
| Valorant | 183
+41.9%
|
120−130
−41.9%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 150−160
+73%
|
85−90
−73%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 106
+242%
|
30−35
−242%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 240−250
+107%
|
110−120
−107%
|
| Grand Theft Auto V | 83
+207%
|
27−30
−207%
|
| Metro Exodus | 59
+195%
|
20−22
−195%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+12.2%
|
150−160
−12.2%
|
| Valorant | 254
+58.8%
|
160−170
−58.8%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 102
+127%
|
45−50
−127%
|
| Cyberpunk 2077 | 47
+236%
|
14−16
−236%
|
| Far Cry 5 | 91
+160%
|
35−40
−160%
|
| Forza Horizon 4 | 140
+259%
|
35−40
−259%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 60−65
+163%
|
24−27
−163%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 90−95
+150%
|
35−40
−150%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 32
+146%
|
12−14
−146%
|
| Grand Theft Auto V | 83
+177%
|
30−33
−177%
|
| Metro Exodus | 37
+208%
|
12−14
−208%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 64
+178%
|
21−24
−178%
|
| Valorant | 238
+167%
|
85−90
−167%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 63
+163%
|
24−27
−163%
|
| Counter-Strike 2 | 35−40
+200%
|
12−14
−200%
|
| Cyberpunk 2077 | 22
+267%
|
6−7
−267%
|
| Dota 2 | 109
+91.2%
|
55−60
−91.2%
|
| Far Cry 5 | 51
+183%
|
18−20
−183%
|
| Forza Horizon 4 | 93
+232%
|
27−30
−232%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 40−45
+175%
|
16−18
−175%
|
4K
Epic
| Fortnite | 40−45
+169%
|
16−18
−169%
|
นี่คือวิธีที่ RTX 3070 Mobile และ RX 6450M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 124% ในความละเอียด 1080p
- RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 137% ในความละเอียด 1440p
- RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 150% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 312%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- โดยไม่มีข้อยกเว้น RTX 3070 Mobile เหนือกว่า RX 6450M ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 34.35 | 15.78 |
| ความใหม่ล่าสุด | 12 มกราคม 2021 | 4 มกราคม 2023 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 4 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 8 nm | 6 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 125 วัตต์ | 50 วัตต์ |
RTX 3070 Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 118% และ
ในทางกลับกัน RX 6450M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 33%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 150%
GeForce RTX 3070 Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6450M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
