ATI Radeon HD 3650 vs GeForce RTX 2080 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2080 มือถือ กับ Radeon HD 3650 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2080 มือถือ
2019
8 จีบี GDDR6,150 Watt
36.40
+10011%

RTX 2080 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 3650 อย่างมหาศาลถึง 10011% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1491344
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.690.43
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUTU104BRV635
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย29 มกราคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)20 มกราคม 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2944120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1380 MHz725 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1590 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์13,600 million378 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์292.65.800
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว9.362 TFLOPS0.174 TFLOPS
ROPs644
TMUs1848
Tensor Cores368ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores46ไม่มีข้อมูล
L1 Cache2.9 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี256 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ14000 MHz800 MHz
384.0 จีบี/s25.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x S-Video
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.54.1
OpenGL4.63.3
OpenCL1.2N/A
Vulkan1.2.131N/A
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD143
+14200%
1−2
−14200%
1440p940−1
4K650−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+10150%
2−3
−10150%
Cyberpunk 2077 85−90 0−1
Resident Evil 4 Remake 95−100 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 132
+13100%
1−2
−13100%
Counter-Strike 2 200−210
+10150%
2−3
−10150%
Cyberpunk 2077 85−90 0−1
Far Cry 5 104
+10300%
1−2
−10300%
Fortnite 206
+10200%
2−3
−10200%
Forza Horizon 4 147
+14600%
1−2
−14600%
Forza Horizon 5 110−120
+11500%
1−2
−11500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 243
+12050%
2−3
−12050%
Valorant 276
+13700%
2−3
−13700%

Full HD
High

Battlefield 5 118
+11700%
1−2
−11700%
Counter-Strike 2 200−210
+10150%
2−3
−10150%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+13850%
2−3
−13850%
Cyberpunk 2077 85−90 0−1
Dota 2 131
+13000%
1−2
−13000%
Far Cry 5 97 0−1
Fortnite 169
+16800%
1−2
−16800%
Forza Horizon 4 145
+14400%
1−2
−14400%
Forza Horizon 5 110−120
+11500%
1−2
−11500%
Grand Theft Auto V 101 0−1
Metro Exodus 90 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 214
+10600%
2−3
−10600%
The Witcher 3: Wild Hunt 174
+17300%
1−2
−17300%
Valorant 266
+13200%
2−3
−13200%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 117
+11600%
1−2
−11600%
Cyberpunk 2077 85−90 0−1
Dota 2 125
+12400%
1−2
−12400%
Far Cry 5 96 0−1
Forza Horizon 4 139
+13800%
1−2
−13800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 174
+17300%
1−2
−17300%
The Witcher 3: Wild Hunt 95 0−1
Valorant 205
+10150%
2−3
−10150%

Full HD
Epic

Fortnite 155
+15400%
1−2
−15400%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+12800%
2−3
−12800%
Grand Theft Auto V 75−80 0−1
Metro Exodus 55 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+17400%
1−2
−17400%
Valorant 260
+12900%
2−3
−12900%

1440p
Ultra

Battlefield 5 115
+11400%
1−2
−11400%
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Far Cry 5 82 0−1
Forza Horizon 4 122
+12100%
1−2
−12100%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70 0−1

1440p
Epic

Fortnite 124
+12300%
1−2
−12300%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45 0−1
Grand Theft Auto V 75−80 0−1
Metro Exodus 35 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 65 0−1
Valorant 240
+11900%
2−3
−11900%

4K
Ultra

Battlefield 5 68 0−1
Counter-Strike 2 40−45 0−1
Cyberpunk 2077 18−20 0−1
Dota 2 119
+11800%
1−2
−11800%
Far Cry 5 52 0−1
Forza Horizon 4 82 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 61 0−1

4K
Epic

Fortnite 61 0−1

นี่คือวิธีที่ RTX 2080 มือถือ และ ATI HD 3650 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2080 มือถือ เร็วกว่า 14200% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.40 0.36
ความใหม่ล่าสุด 29 มกราคม 2019 20 มกราคม 2008
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 256 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 65 วัตต์

RTX 2080 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 10011% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 358%

ในทางกลับกัน ATI HD 3650 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 131%

GeForce RTX 2080 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 3650 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2080 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 3650 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 179 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2080 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 100 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 3650 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2080 มือถือ หรือ Radeon HD 3650 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่