Radeon RX 6600 LE vs GeForce RTX 2080 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2080 Max-Q กับ Radeon RX 6600 LE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2080 Max-Q
2019
8 จีบี GDDR6,80 Watt
33.22

6600 LE มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2080 Max-Q อย่างน้อย 1% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ176171
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน31.9819.57
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU104BNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย29 มกราคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)8 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA29441792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก735 MHz1626 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1095 MHz2495 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,600 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt132 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์201.5279.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.447 TFLOPS8.942 TFLOPS
ROPs6464
TMUs184112
Tensor Cores368ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores4628
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cache2.9 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล190 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1750 MHz
384.0 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2080 Max-Q 33.22
RX 6600 LE 33.55
+1%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 2080 Max-Q 13894
ตัวอย่าง: 620
RX 6600 LE 14012
+0.8%
ตัวอย่าง: 45

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD117
+6.4%
110−120
−6.4%
1440p82
+2.5%
80−85
−2.5%
4K51
+2%
50−55
−2%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
−0.5%
190−200
+0.5%
Cyberpunk 2077 75−80
+2.7%
75−80
−2.7%
Resident Evil 4 Remake 85−90
+2.4%
85−90
−2.4%

Full HD
Medium

Battlefield 5 137
+5.4%
130−140
−5.4%
Counter-Strike 2 180−190
−0.5%
190−200
+0.5%
Cyberpunk 2077 75−80
+2.7%
75−80
−2.7%
Far Cry 5 105
+5%
100−105
−5%
Fortnite 143
+2.1%
140−150
−2.1%
Forza Horizon 4 130−140
+0.8%
130−140
−0.8%
Forza Horizon 5 100−110
+6%
100−105
−6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 199
−0.5%
200−210
+0.5%
Valorant 200−210
+3%
200−210
−3%

Full HD
High

Battlefield 5 126
+5%
120−130
−5%
Counter-Strike 2 180−190
−0.5%
190−200
+0.5%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−0.7%
280−290
+0.7%
Cyberpunk 2077 75−80
+2.7%
75−80
−2.7%
Dota 2 126
+5%
120−130
−5%
Far Cry 5 97
+2.1%
95−100
−2.1%
Fortnite 138
+6.2%
130−140
−6.2%
Forza Horizon 4 130−140
+0.8%
130−140
−0.8%
Forza Horizon 5 100−110
+6%
100−105
−6%
Grand Theft Auto V 100
+0%
100−105
+0%
Metro Exodus 74
+5.7%
70−75
−5.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 175
+2.9%
170−180
−2.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 145
+3.6%
140−150
−3.6%
Valorant 200−210
+3%
200−210
−3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 116
+5.5%
110−120
−5.5%
Cyberpunk 2077 75−80
+2.7%
75−80
−2.7%
Dota 2 120
+0%
120−130
+0%
Far Cry 5 93
+3.3%
90−95
−3.3%
Forza Horizon 4 130−140
+0.8%
130−140
−0.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 136
+4.6%
130−140
−4.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 78
+4%
75−80
−4%
Valorant 134
+3.1%
130−140
−3.1%

Full HD
Epic

Fortnite 121
+0.8%
120−130
−0.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 80−85
+1.3%
80−85
−1.3%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+2.6%
230−240
−2.6%
Grand Theft Auto V 65−70
+4.6%
65−70
−4.6%
Metro Exodus 45−50
+6.7%
45−50
−6.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+2.9%
170−180
−2.9%
Valorant 240−250
+0%
240−250
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 92
+2.2%
90−95
−2.2%
Cyberpunk 2077 35−40
+5.7%
35−40
−5.7%
Far Cry 5 76
+1.3%
75−80
−1.3%
Forza Horizon 4 90−95
+2.2%
90−95
−2.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65
+0%
60−65
+0%

1440p
Epic

Fortnite 101
+1%
100−105
−1%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+5.7%
35−40
−5.7%
Grand Theft Auto V 74
+5.7%
70−75
−5.7%
Metro Exodus 21
+0%
21−24
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 53
+6%
50−55
−6%
Valorant 200−210
+2.5%
200−210
−2.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 53
+6%
50−55
−6%
Counter-Strike 2 35−40
+5.7%
35−40
−5.7%
Cyberpunk 2077 16−18
+6.3%
16−18
−6.3%
Dota 2 100−110
+1%
100−105
−1%
Far Cry 5 40
+0%
40−45
+0%
Forza Horizon 4 60−65
+1.7%
60−65
−1.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50
+0%
50−55
+0%

4K
Epic

Fortnite 49
+8.9%
45−50
−8.9%

นี่คือวิธีที่ RTX 2080 Max-Q และ RX 6600 LE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2080 Max-Q เร็วกว่า 6% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2080 Max-Q เร็วกว่า 3% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2080 Max-Q เร็วกว่า 2% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 33.22 33.55
ความใหม่ล่าสุด 29 มกราคม 2019 8 ธันวาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 132 วัตต์

RTX 2080 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 65%

ในทางกลับกัน RX 6600 LE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง GeForce RTX 2080 Max-Q และ Radeon RX 6600 LE ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2080 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6600 LE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 215 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2080 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 48 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600 LE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2080 Max-Q หรือ Radeon RX 6600 LE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่