Radeon R9 A375 vs GeForce RTX 2070

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2070 และ Radeon R9 A375 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RTX 2070
2018,$499
8 จีบี GDDR6,175 Watt
38.40
+1467%

RTX 2070 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 A375 อย่างมหาศาลถึง 1467% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ133885
จัดอันดับตามความนิยม99ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา25.14ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.90ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUTU106Venus
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 ตุลาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2304640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1410 MHz1015 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1620 MHz925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,800 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)175 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์233.340.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.465 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6416
TMUs14440
Tensor Cores288ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores36ไม่มีข้อมูล
L1 Cache2.3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz4.5 จีบี/s
448.0 จีบี/s72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI 2.0, 2x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-CPortable Device Dependent
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.86.5 (5.1)
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1 (1.2)
Vulkan1.31.2.170
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2070 38.40
+1467%
R9 A375 2.45

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 2070 16063
+1469%
ตัวอย่าง: 16437
R9 A375 1024

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD122
+1643%
7−8
−1643%
1440p85
+1600%
5−6
−1600%
4K62
+1967%
3−4
−1967%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.09ไม่มีข้อมูล
1440p5.87ไม่มีข้อมูล
4K8.05ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+1683%
12−14
−1683%
Cyberpunk 2077 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+1633%
6−7
−1633%

Full HD
Medium

Battlefield 5 126
+1475%
8−9
−1475%
Counter-Strike 2 210−220
+1683%
12−14
−1683%
Cyberpunk 2077 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Far Cry 5 114
+1529%
7−8
−1529%
Fortnite 174
+1640%
10−11
−1640%
Forza Horizon 4 142
+1478%
9−10
−1478%
Forza Horizon 5 120−130
+1643%
7−8
−1643%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 211
+1658%
12−14
−1658%
Valorant 258
+1513%
16−18
−1513%

Full HD
High

Battlefield 5 117
+1571%
7−8
−1571%
Counter-Strike 2 210−220
+1683%
12−14
−1683%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1644%
16−18
−1644%
Cyberpunk 2077 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Dota 2 138
+1625%
8−9
−1625%
Far Cry 5 110
+1471%
7−8
−1471%
Fortnite 162
+1520%
10−11
−1520%
Forza Horizon 4 135
+1588%
8−9
−1588%
Forza Horizon 5 120−130
+1643%
7−8
−1643%
Grand Theft Auto V 127
+1488%
8−9
−1488%
Metro Exodus 78
+1850%
4−5
−1850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 202
+1583%
12−14
−1583%
The Witcher 3: Wild Hunt 158
+1480%
10−11
−1480%
Valorant 248
+1671%
14−16
−1671%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 108
+1700%
6−7
−1700%
Cyberpunk 2077 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Dota 2 130
+1525%
8−9
−1525%
Far Cry 5 104
+1633%
6−7
−1633%
Forza Horizon 4 110
+1471%
7−8
−1471%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 147
+1533%
9−10
−1533%
The Witcher 3: Wild Hunt 87
+1640%
5−6
−1640%
Valorant 184
+1740%
10−11
−1740%

Full HD
Epic

Fortnite 156
+1633%
9−10
−1633%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100
+1533%
6−7
−1533%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1600%
16−18
−1600%
Grand Theft Auto V 80−85
+1500%
5−6
−1500%
Metro Exodus 50
+1567%
3−4
−1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1650%
10−11
−1650%
Valorant 243
+1636%
14−16
−1636%

1440p
Ultra

Battlefield 5 88
+1660%
5−6
−1660%
Cyberpunk 2077 45−50
+2150%
2−3
−2150%
Far Cry 5 88
+1660%
5−6
−1660%
Forza Horizon 4 93
+1760%
5−6
−1760%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+1725%
4−5
−1725%

1440p
Epic

Fortnite 109
+1717%
6−7
−1717%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+2150%
2−3
−2150%
Grand Theft Auto V 86
+1620%
5−6
−1620%
Metro Exodus 32
+1500%
2−3
−1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 63
+1475%
4−5
−1475%
Valorant 231
+1550%
14−16
−1550%

4K
Ultra

Battlefield 5 55
+1733%
3−4
−1733%
Counter-Strike 2 45−50
+2150%
2−3
−2150%
Cyberpunk 2077 21−24
+2000%
1−2
−2000%
Dota 2 116
+1557%
7−8
−1557%
Far Cry 5 49
+1533%
3−4
−1533%
Forza Horizon 4 63
+1475%
4−5
−1475%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 61
+1933%
3−4
−1933%

4K
Epic

Fortnite 53
+1667%
3−4
−1667%

นี่คือวิธีที่ RTX 2070 และ R9 A375 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2070 เร็วกว่า 1643% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2070 เร็วกว่า 1600% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2070 เร็วกว่า 1967% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.40 2.45
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 28 nm

RTX 2070 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1467% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

GeForce RTX 2070 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 A375 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 4381 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Radeon R9 A375 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2070 หรือ Radeon R9 A375 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่