Radeon 550X vs GeForce Go 7800 GTX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce Go 7800 GTX กับ Radeon 550X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Go 7800 GTX
2005
512 เอ็มบี GDDR3,65 Watt
0.50

550X มีประสิทธิภาพดีกว่า Go 7800 GTX อย่างมหาศาลถึง 608% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1297777
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.595.45
สถาปัตยกรรมCurie (2003−2013)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUG70Lexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย29 กันยายน 2005 (เมื่อ 20 ปี ปีที่แล้ว)27 มีนาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA32512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก440 MHz1082 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา440 MHz1218 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์302 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต110 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.5638.98
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.247 TFLOPS
ROPs2416
TMUs2432
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ550 MHz1750 MHz
35.2 จีบี/s112.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX9.0c (9_3)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์3.06.4
OpenGL2.14.6
OpenCLN/A2.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Go 7800 GTX 0.50
Radeon 550X 3.54
+608%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Go 7800 GTX 209
ตัวอย่าง: 8
Radeon 550X 1478
+607%
ตัวอย่าง: 63

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Forza Horizon 4 4−5
−575%
27−30
+575%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−588%
55−60
+588%
Valorant 27−30
−604%
190−200
+604%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−606%
120−130
+606%
Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Dota 2 10−12
−582%
75−80
+582%
Forza Horizon 4 4−5
−575%
27−30
+575%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−588%
55−60
+588%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−600%
35−40
+600%
Valorant 27−30
−604%
190−200
+604%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Dota 2 10−12
−582%
75−80
+582%
Forza Horizon 4 4−5
−575%
27−30
+575%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−588%
55−60
+588%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−600%
35−40
+600%
Valorant 27−30
−604%
190−200
+604%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−600%
21−24
+600%
Counter-Strike: Global Offensive 2−3
−600%
14−16
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−600%
35−40
+600%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 2−3
−600%
14−16
+600%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−600%
7−8
+600%

1440p
Epic

Fortnite 0−1 0−1

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−579%
95−100
+579%
Valorant 2−3
−600%
14−16
+600%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−600%
14−16
+600%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−600%
14−16
+600%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.50 3.54
ความใหม่ล่าสุด 29 กันยายน 2005 27 มีนาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 110 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 50 วัตต์

Radeon 550X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 608% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 686%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 30%

Radeon 550X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce Go 7800 GTX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce Go 7800 GTX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 550X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.5 8 โหวต

ให้คะแนน GeForce Go 7800 GTX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.9 15 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce Go 7800 GTX หรือ Radeon 550X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่