Radeon RX 570X vs GeForce Go 7200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce Go 7200 กับ Radeon RX 570X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Go 7200
2006
64 เอ็มบี GDDR3
0.11

570X มีประสิทธิภาพดีกว่า Go 7200 อย่างมหาศาลถึง 4082% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1514698
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.95
สถาปัตยกรรมCurie (2003−2013)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUG72Polaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2006 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA72048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1168 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา450 MHz1244 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์112 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต90 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์1.800159.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล5.095 TFLOPS
ROPs132
TMUs4128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด64 เอ็มบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ32 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ350 MHz1750 MHz
2.8 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX9.0c (9_3)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์3.06.4
OpenGL2.14.6
OpenCLN/A2.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Go 7200 0.11
RX 570X 4.60
+4082%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Go 7200 45
ตัวอย่าง: 15
RX 570X 1923
+4173%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 0−1 0−1

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4043%
290−300
+4043%
Valorant 24−27
−4067%
1000−1050
+4067%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−3900%
400−450
+3900%
Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−3650%
300−310
+3650%
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4043%
290−300
+4043%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3900%
200−210
+3900%
Valorant 24−27
−4067%
1000−1050
+4067%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−3650%
300−310
+3650%
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4043%
290−300
+4043%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3900%
200−210
+3900%
Valorant 24−27
−4067%
1000−1050
+4067%

1440p
High

Counter-Strike 2 2−3
−3900%
80−85
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−3900%
40−45
+3900%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−3900%
40−45
+3900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−3829%
550−600
+3829%
Valorant 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
Epic

Fortnite 1−2
−3900%
40−45
+3900%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.11 4.60
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2006 11 เมษายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 64 เอ็มบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 90 nm 14 nm

RX 570X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4082% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 543%

Radeon RX 570X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce Go 7200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce Go 7200 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 570X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.1 25 โหวต

ให้คะแนน GeForce Go 7200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 46 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce Go 7200 หรือ Radeon RX 570X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่