Radeon 540X vs GeForce Go 6200
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce Go 6200 และ Radeon 540X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
540X มีประสิทธิภาพดีกว่า Go 6200 อย่างมหาศาลถึง 9500% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 1556 | 756 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 0.19 | 5.91 |
| สถาปัตยกรรม | Curie (2003−2013) | GCN 4.0 (2016−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | NV44 A2 | Lexa |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 1 กุมภาพันธ์ 2006 (เมื่อ 20 ปี ปีที่แล้ว) | 5 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 7 | 512 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 300 MHz | 980 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 300 MHz | 1046 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 75 million | 2,200 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 110 nm | 14 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 16 Watt | 50 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 1.200 | 33.47 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 1.071 TFLOPS |
| ROPs | 2 | 16 |
| TMUs | 4 | 32 |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 128 เคบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 512 เคบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 1.0 x16 | PCIe 3.0 x8 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | DDR | GDDR5 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 32 เอ็มบี | 2 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 64 Bit | 64 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 300 MHz | 1500 MHz |
| 4.8 จีบี/s | 48 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | No outputs |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 9.0c (9_3) | 12 (12_0) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 3.0 | 6.4 |
| OpenGL | 2.1 | 4.6 |
| OpenCL | N/A | 2.0 |
| Vulkan | N/A | 1.2.131 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | -0−1 | 19 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Cyberpunk 2077 | 0−1 | 9 |
Full HD
Medium
| Cyberpunk 2077 | 0−1 | 8−9 |
| Forza Horizon 4 | 2−3
−850%
|
18−20
+850%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7
−167%
|
16−18
+167%
|
| Valorant | 21−24
−130%
|
50−55
+130%
|
Full HD
High
| Counter-Strike: Global Offensive | 9−10
−511%
|
55
+511%
|
| Cyberpunk 2077 | 0−1 | 8−9 |
| Dota 2 | 7−8
−571%
|
47
+571%
|
| Forza Horizon 4 | 2−3
−850%
|
18−20
+850%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7
−167%
|
16−18
+167%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 4−5
−300%
|
16
+300%
|
| Valorant | 21−24
−130%
|
50−55
+130%
|
Full HD
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 0−1 | 8−9 |
| Dota 2 | 7−8
−529%
|
44
+529%
|
| Forza Horizon 4 | 2−3
−850%
|
18−20
+850%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7
−167%
|
16−18
+167%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 4−5
−150%
|
10
+150%
|
| Valorant | 21−24
−130%
|
50−55
+130%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 2−3
−300%
|
8−9
+300%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 0−1 | 30−35 |
1440p
Ultra
| Forza Horizon 4 | 1−2
−800%
|
9−10
+800%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 1−2
−500%
|
6−7
+500%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 14−16
−7.1%
|
14−16
+7.1%
|
| Valorant | 0−1 | 18−20 |
4K
Ultra
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 1−2
−300%
|
4−5
+300%
|
4K
Epic
| Fortnite | 1−2
−300%
|
4−5
+300%
|
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 17
+0%
|
17
+0%
|
| Resident Evil 4 Remake | 9
+0%
|
9
+0%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 26
+0%
|
26
+0%
|
| Counter-Strike 2 | 17
+0%
|
17
+0%
|
| Far Cry 5 | 10−12
+0%
|
10−12
+0%
|
| Fortnite | 62
+0%
|
62
+0%
|
| Forza Horizon 5 | 17
+0%
|
17
+0%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 20
+0%
|
20
+0%
|
| Counter-Strike 2 | 5
+0%
|
5
+0%
|
| Far Cry 5 | 10−12
+0%
|
10−12
+0%
|
| Fortnite | 22
+0%
|
22
+0%
|
| Forza Horizon 5 | 10−11
+0%
|
10−11
+0%
|
| Grand Theft Auto V | 15
+0%
|
15
+0%
|
| Metro Exodus | 6
+0%
|
6
+0%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 18
+0%
|
18
+0%
|
| Far Cry 5 | 10−12
+0%
|
10−12
+0%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 17
+0%
|
17
+0%
|
1440p
High
| Counter-Strike: Global Offensive | 27−30
+0%
|
27−30
+0%
|
| Grand Theft Auto V | 2−3
+0%
|
2−3
+0%
|
| Metro Exodus | 2−3
+0%
|
2−3
+0%
|
| Valorant | 40−45
+0%
|
40−45
+0%
|
1440p
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 3−4
+0%
|
3−4
+0%
|
| Far Cry 5 | 7−8
+0%
|
7−8
+0%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 7−8
+0%
|
7−8
+0%
|
4K
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 1−2
+0%
|
1−2
+0%
|
| Dota 2 | 12−14
+0%
|
12−14
+0%
|
| Far Cry 5 | 3−4
+0%
|
3−4
+0%
|
| Forza Horizon 4 | 5−6
+0%
|
5−6
+0%
|
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 540X เร็วกว่า 850%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- Radeon 540X เหนือกว่าใน 20การทดสอบ (42%)
- เสมอกันใน 28การทดสอบ (58%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 0.04 | 3.84 |
| ความใหม่ล่าสุด | 1 กุมภาพันธ์ 2006 | 5 กันยายน 2018 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 32 เอ็มบี | 2 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 110 nm | 14 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 16 วัตต์ | 50 วัตต์ |
Go 6200 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 213%
ในทางกลับกัน Radeon 540X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 9500% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 686%
Radeon 540X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce Go 6200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
