Radeon RX 5500 vs GeForce GTX 980M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 980M SLI กับ Radeon RX 5500 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 980M SLI
2014
2x 8 จีบี GDDR5,200 Watt
24.87
+17.5%

980M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 5500 อย่างปานกลาง 17% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ255300
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.5814.82
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)7 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA30721408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1038 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1127 MHz1845 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Watt110 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล162.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล5.196 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล88

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล180 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHz14000 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112.0 (12_1)
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
Vulkan+-
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p135
+22.7%
110−120
−22.7%
Full HD110
+22.2%
90−95
−22.2%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 140−150
+20%
120−130
−20%
Cyberpunk 2077 55−60
+22.2%
45−50
−22.2%
Resident Evil 4 Remake 60−65
+20%
50−55
−20%

Full HD
Medium

Battlefield 5 95−100
+23.8%
80−85
−23.8%
Counter-Strike 2 140−150
+20%
120−130
−20%
Cyberpunk 2077 55−60
+22.2%
45−50
−22.2%
Far Cry 5 80−85
+26.2%
65−70
−26.2%
Fortnite 120−130
+23%
100−105
−23%
Forza Horizon 4 100−105
+17.6%
85−90
−17.6%
Forza Horizon 5 80−85
+23.1%
65−70
−23.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+17.6%
85−90
−17.6%
Valorant 170−180
+22.9%
140−150
−22.9%

Full HD
High

Battlefield 5 95−100
+23.8%
80−85
−23.8%
Counter-Strike 2 140−150
+20%
120−130
−20%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+19.5%
220−230
−19.5%
Cyberpunk 2077 55−60
+22.2%
45−50
−22.2%
Dota 2 120−130
+25%
100−105
−25%
Far Cry 5 80−85
+26.2%
65−70
−26.2%
Fortnite 120−130
+23%
100−105
−23%
Forza Horizon 4 100−105
+17.6%
85−90
−17.6%
Forza Horizon 5 80−85
+23.1%
65−70
−23.1%
Grand Theft Auto V 90−95
+22.7%
75−80
−22.7%
Metro Exodus 55−60
+24.4%
45−50
−24.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+17.6%
85−90
−17.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+18.5%
65−70
−18.5%
Valorant 170−180
+22.9%
140−150
−22.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 95−100
+23.8%
80−85
−23.8%
Cyberpunk 2077 55−60
+22.2%
45−50
−22.2%
Dota 2 120−130
+25%
100−105
−25%
Far Cry 5 80−85
+26.2%
65−70
−26.2%
Forza Horizon 4 100−105
+17.6%
85−90
−17.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+17.6%
85−90
−17.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+18.5%
65−70
−18.5%
Valorant 170−180
+22.9%
140−150
−22.9%

Full HD
Epic

Fortnite 120−130
+23%
100−105
−23%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+22.2%
45−50
−22.2%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+19.3%
150−160
−19.3%
Grand Theft Auto V 45−50
+20%
40−45
−20%
Metro Exodus 30−35
+25.9%
27−30
−25.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+25%
140−150
−25%
Valorant 200−210
+22.9%
170−180
−22.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 70−75
+27.3%
55−60
−27.3%
Cyberpunk 2077 24−27
+23.8%
21−24
−23.8%
Far Cry 5 55−60
+28.9%
45−50
−28.9%
Forza Horizon 4 65−70
+20%
55−60
−20%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+36.7%
30−33
−36.7%

1440p
Epic

Fortnite 60−65
+22%
50−55
−22%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+19%
21−24
−19%
Grand Theft Auto V 45−50
+20%
40−45
−20%
Metro Exodus 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+26.7%
30−33
−26.7%
Valorant 150−160
+25%
120−130
−25%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+30%
30−33
−30%
Counter-Strike 2 24−27
+19%
21−24
−19%
Cyberpunk 2077 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%
Dota 2 80−85
+26.2%
65−70
−26.2%
Far Cry 5 30−33
+25%
24−27
−25%
Forza Horizon 4 45−50
+28.6%
35−40
−28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+33.3%
21−24
−33.3%

4K
Epic

Fortnite 27−30
+33.3%
21−24
−33.3%

นี่คือวิธีที่ GTX 980M SLI และ RX 5500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 23% ในความละเอียด 900p
  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 22% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.87 21.17
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2014 7 ตุลาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 200 วัตต์ 110 วัตต์

GTX 980M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 17%

ในทางกลับกัน RX 5500 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 82%

GeForce GTX 980M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5500 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 980M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5500 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 57 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 980M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 277 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 980M SLI หรือ Radeon RX 5500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่