Radeon RX 6950 XT vs GeForce GTX 980 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 980 มือถือ กับ Radeon RX 6950 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 980 มือถือ
2015,$396
4 จีบี GDDR5,100 Watt
19.39

6950 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 980 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 247% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ31625
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา7.1233.77
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.4715.44
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGM204Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$395.82 $1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 6950 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 980 มือถือ อยู่ 374%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20485120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1064 MHz1925 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1216 MHz2324 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100-200 Watt335 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์136.2743.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.358 TFLOPS23.8 TFLOPS
ROPs64128
TMUs128320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.3 เอ็มบี
L1 Cache768 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7.0 จีบี/s2250 MHz
224 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-I, HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.21x HDMI 2.1, 2x DisplayPort 1.4a
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อก+ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)+ไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
BatteryBoost+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 980 มือถือ 19.39
RX 6950 XT 67.19
+247%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 980 มือถือ 17201
RX 6950 XT 73975
+330%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 980 มือถือ 39702
RX 6950 XT 119918
+202%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 980 มือถือ 13047
RX 6950 XT 59672
+357%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 980 มือถือ 76705
RX 6950 XT 222478
+190%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 980 มือถือ 347481
RX 6950 XT 634277
+82.5%

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

GTX 980 มือถือ 107
RX 6950 XT 143
+33.6%

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

GTX 980 มือถือ 6
RX 6950 XT 53
+767%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

GTX 980 มือถือ 54
RX 6950 XT 284
+429%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

GTX 980 มือถือ 49
RX 6950 XT 188
+281%

SPECviewperf 12 - specvp12 creo-01

GTX 980 มือถือ 35
RX 6950 XT 139
+299%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

GTX 980 มือถือ 31
RX 6950 XT 77
+149%

SPECviewperf 12 - specvp12 showcase-01

GTX 980 มือถือ 59
RX 6950 XT 286
+382%

SPECviewperf 12 - specvp12 energy-01

GTX 980 มือถือ 7
RX 6950 XT 29
+299%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD99
−120%
218
+120%
1440p35−40
−280%
133
+280%
4K46
−82.6%
84
+82.6%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.00
+26.1%
5.04
−26.1%
1440p11.31
−36.9%
8.26
+36.9%
4K8.60
+52%
13.08
−52%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
−213%
351
+213%
Cyberpunk 2077 40−45
−283%
161
+283%
Resident Evil 4 Remake 40−45
−693%
349
+693%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
−118%
170−180
+118%
Counter-Strike 2 110−120
−203%
339
+203%
Cyberpunk 2077 40−45
−240%
143
+240%
Far Cry 5 60−65
−183%
181
+183%
Fortnite 100−110
−190%
300−350
+190%
Forza Horizon 4 80−85
−238%
270−280
+238%
Forza Horizon 5 60−65
−282%
237
+282%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−129%
170−180
+129%
Valorant 140−150
−165%
350−400
+165%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
−118%
170−180
+118%
Counter-Strike 2 110−120
−184%
318
+184%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
−18.7%
270−280
+18.7%
Cyberpunk 2077 40−45
−205%
128
+205%
Dota 2 110−120
−79.3%
199
+79.3%
Far Cry 5 60−65
−170%
173
+170%
Fortnite 100−110
−190%
300−350
+190%
Forza Horizon 4 80−85
−238%
270−280
+238%
Forza Horizon 5 60−65
−269%
229
+269%
Grand Theft Auto V 84
−105%
172
+105%
Metro Exodus 40−45
−340%
189
+340%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−129%
170−180
+129%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
−348%
376
+348%
Valorant 140−150
−165%
350−400
+165%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
−118%
170−180
+118%
Cyberpunk 2077 40−45
−190%
122
+190%
Dota 2 110−120
−50.5%
167
+50.5%
Far Cry 5 60−65
−156%
164
+156%
Forza Horizon 4 80−85
−238%
270−280
+238%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−129%
170−180
+129%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
−391%
216
+391%
Valorant 140−150
−165%
350−400
+165%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
−190%
300−350
+190%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
−490%
236
+490%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−261%
500−550
+261%
Grand Theft Auto V 35−40
−337%
153
+337%
Metro Exodus 24−27
−362%
120
+362%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−1.7%
170−180
+1.7%
Valorant 180−190
−165%
450−500
+165%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
−211%
170−180
+211%
Cyberpunk 2077 18−20
−389%
93
+389%
Far Cry 5 40−45
−270%
163
+270%
Forza Horizon 4 45−50
−380%
230−240
+380%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
−457%
160−170
+457%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
−228%
150−160
+228%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
−222%
58
+222%
Grand Theft Auto V 60
−190%
174
+190%
Metro Exodus 16−18
−381%
77
+381%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
−380%
144
+380%
Valorant 110−120
−191%
300−350
+191%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−33
−327%
120−130
+327%
Counter-Strike 2 18−20
−422%
90−95
+422%
Cyberpunk 2077 8−9
−475%
46
+475%
Dota 2 65−70
−107%
141
+107%
Far Cry 5 21−24
−464%
124
+464%
Forza Horizon 4 30−35
−453%
180−190
+453%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−380%
95−100
+380%

4K
Epic

Fortnite 21−24
−276%
75−80
+276%

นี่คือวิธีที่ GTX 980 มือถือ และ RX 6950 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6950 XT เร็วกว่า 120% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6950 XT เร็วกว่า 280% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6950 XT เร็วกว่า 83% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 6950 XT เร็วกว่า 693%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6950 XT เหนือกว่า GTX 980 มือถือ ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 19.39 67.19
ความใหม่ล่าสุด 21 กันยายน 2015 10 พฤษภาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 335 วัตต์

GTX 980 มือถือ มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 235%

ในทางกลับกัน RX 6950 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 247% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6950 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 980 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 980 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6950 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 83 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 980 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 2991 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6950 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 980 มือถือ หรือ Radeon RX 6950 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่