Radeon Instinct MI25 vs GeForce GTX 970

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 970 กับ Radeon Instinct MI25 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 970
2014,$329
4 จีบี GDDR5,148 Watt
23.04
+119%

GTX 970 มีประสิทธิภาพดีกว่า MI25 อย่างมหาศาลถึง 119% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ269478
จัดอันดับตามความนิยม86ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.10ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.992.70
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGM204Vega 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย19 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$329 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA16644096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1050 MHz1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1178 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)148 Watt300 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด98 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์122.5384.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.92 TFLOPS12.29 TFLOPS ×2
ROPs5664 ×2
TMUs104256 ×2
L1 Cache624 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)500 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7.0 จีบี/s852 MHz
224 จีบี/s436.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-I, HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.2No outputs
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.1.125
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 970 23.04
+119%
Instinct MI25 10.53

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 970 9639
+144%
ตัวอย่าง: 52737
Instinct MI25 3954
ตัวอย่าง: 9

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 970 28533
Instinct MI25 68562
+140%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

GTX 970 31001
Instinct MI25 71503
+131%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD81
+131%
35−40
−131%
1440p54
+125%
24−27
−125%
4K39
+144%
16−18
−144%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.06ไม่มีข้อมูล
1440p6.09ไม่มีข้อมูล
4K8.44ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
+122%
60−65
−122%
Cyberpunk 2077 50−55
+143%
21−24
−143%
Resident Evil 4 Remake 55−60
+129%
24−27
−129%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+135%
40−45
−135%
Counter-Strike 2 130−140
+122%
60−65
−122%
Cyberpunk 2077 50−55
+143%
21−24
−143%
Far Cry 5 75−80
+153%
30−33
−153%
Fortnite 110−120
+134%
50−55
−134%
Forza Horizon 4 90−95
+133%
40−45
−133%
Forza Horizon 5 70−75
+147%
30−33
−147%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+130%
40−45
−130%
Valorant 160−170
+134%
70−75
−134%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+135%
40−45
−135%
Counter-Strike 2 130−140
+122%
60−65
−122%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+132%
110−120
−132%
Cyberpunk 2077 50−55
+143%
21−24
−143%
Dota 2 120−130
+120%
55−60
−120%
Far Cry 5 75−80
+153%
30−33
−153%
Fortnite 82
+134%
35−40
−134%
Forza Horizon 4 90−95
+133%
40−45
−133%
Forza Horizon 5 70−75
+147%
30−33
−147%
Grand Theft Auto V 71
+137%
30−33
−137%
Metro Exodus 39
+144%
16−18
−144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+130%
40−45
−130%
The Witcher 3: Wild Hunt 81
+131%
35−40
−131%
Valorant 160−170
+134%
70−75
−134%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 48
+129%
21−24
−129%
Cyberpunk 2077 50−55
+143%
21−24
−143%
Dota 2 120−130
+120%
55−60
−120%
Far Cry 5 75−80
+153%
30−33
−153%
Forza Horizon 4 90−95
+133%
40−45
−133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
+148%
21−24
−148%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+139%
18−20
−139%
Valorant 160−170
+134%
70−75
−134%

Full HD
Epic

Fortnite 60
+122%
27−30
−122%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
+138%
21−24
−138%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+123%
75−80
−123%
Grand Theft Auto V 40−45
+139%
18−20
−139%
Metro Exodus 24
+140%
10−11
−140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+133%
75−80
−133%
Valorant 200−210
+123%
90−95
−123%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
+120%
30−33
−120%
Cyberpunk 2077 21−24
+130%
10−11
−130%
Far Cry 5 50−55
+125%
24−27
−125%
Forza Horizon 4 60−65
+122%
27−30
−122%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+131%
16−18
−131%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
+133%
24−27
−133%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+130%
10−11
−130%
Grand Theft Auto V 46
+119%
21−24
−119%
Metro Exodus 13
+160%
5−6
−160%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
+142%
12−14
−142%
Valorant 130−140
+130%
60−65
−130%

4K
Ultra

Battlefield 5 20
+122%
9−10
−122%
Counter-Strike 2 21−24
+130%
10−11
−130%
Cyberpunk 2077 10−11
+150%
4−5
−150%
Dota 2 75−80
+123%
35−40
−123%
Far Cry 5 27−30
+125%
12−14
−125%
Forza Horizon 4 40−45
+128%
18−20
−128%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18
+125%
8−9
−125%

4K
Epic

Fortnite 22
+120%
10−11
−120%

นี่คือวิธีที่ GTX 970 และ Instinct MI25 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 970 เร็วกว่า 131% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 970 เร็วกว่า 125% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 970 เร็วกว่า 144% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.04 10.53
ความใหม่ล่าสุด 19 กันยายน 2014 27 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 148 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 970 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 119% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 103%

ในทางกลับกัน Instinct MI25 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

GeForce GTX 970 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Instinct MI25 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 970 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Instinct MI25 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 5685 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 970 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI25 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 970 หรือ Radeon Instinct MI25 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่