Radeon RX 560X vs GeForce GTX 965M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 965M SLI กับ Radeon RX 560X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 965M SLI
2015
2x 4 จีบี GDDR5
15.79
+93.5%

965M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า 560X อย่างน่าประทับใจ 94% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ372557
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล8.38
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลPolaris 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20481024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHz1175 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHz1275 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล75 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล81.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.611 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล64
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล170 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHz1750 MHz
ไม่มีข้อมูล112.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD72
+106%
35−40
−106%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
+100%
45−50
−100%
Cyberpunk 2077 30−35
+113%
16−18
−113%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+113%
16−18
−113%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+97.1%
35−40
−97.1%
Counter-Strike 2 90−95
+100%
45−50
−100%
Cyberpunk 2077 30−35
+113%
16−18
−113%
Far Cry 5 50−55
+117%
24−27
−117%
Fortnite 85−90
+97.8%
45−50
−97.8%
Forza Horizon 4 65−70
+120%
30−33
−120%
Forza Horizon 5 50−55
+108%
24−27
−108%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+100%
30−33
−100%
Valorant 120−130
+98.5%
65−70
−98.5%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+97.1%
35−40
−97.1%
Counter-Strike 2 90−95
+100%
45−50
−100%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+108%
100−105
−108%
Cyberpunk 2077 30−35
+113%
16−18
−113%
Dota 2 95−100
+96%
50−55
−96%
Far Cry 5 50−55
+117%
24−27
−117%
Fortnite 85−90
+97.8%
45−50
−97.8%
Forza Horizon 4 65−70
+120%
30−33
−120%
Forza Horizon 5 50−55
+108%
24−27
−108%
Grand Theft Auto V 60−65
+100%
30−33
−100%
Metro Exodus 30−35
+113%
16−18
−113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+100%
30−33
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+105%
21−24
−105%
Valorant 120−130
+98.5%
65−70
−98.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+97.1%
35−40
−97.1%
Cyberpunk 2077 30−35
+113%
16−18
−113%
Dota 2 95−100
+96%
50−55
−96%
Far Cry 5 50−55
+117%
24−27
−117%
Forza Horizon 4 65−70
+120%
30−33
−120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+100%
30−33
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+105%
21−24
−105%
Valorant 120−130
+98.5%
65−70
−98.5%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+97.8%
45−50
−97.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+93.8%
16−18
−93.8%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+96.7%
60−65
−96.7%
Grand Theft Auto V 27−30
+125%
12−14
−125%
Metro Exodus 20−22
+100%
10−11
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+95%
80−85
−95%
Valorant 160−170
+100%
80−85
−100%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+114%
21−24
−114%
Cyberpunk 2077 14−16
+100%
7−8
−100%
Far Cry 5 35−40
+94.4%
18−20
−94.4%
Forza Horizon 4 35−40
+117%
18−20
−117%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+100%
12−14
−100%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+100%
18−20
−100%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+117%
6−7
−117%
Grand Theft Auto V 30−33
+114%
14−16
−114%
Metro Exodus 12−14
+100%
6−7
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+130%
10−11
−130%
Valorant 90−95
+100%
45−50
−100%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+100%
12−14
−100%
Counter-Strike 2 12−14
+117%
6−7
−117%
Cyberpunk 2077 6−7
+100%
3−4
−100%
Dota 2 55−60
+111%
27−30
−111%
Far Cry 5 18−20
+100%
9−10
−100%
Forza Horizon 4 27−30
+100%
14−16
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+100%
8−9
−100%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+100%
8−9
−100%

นี่คือวิธีที่ GTX 965M SLI และ RX 560X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 965M SLI เร็วกว่า 106% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.79 8.16
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2015 11 เมษายน 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm

GTX 965M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 94%

ในทางกลับกัน RX 560X มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

GeForce GTX 965M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 560X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 965M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 560X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 965M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 457 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 965M SLI หรือ Radeon RX 560X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่