Radeon RX 6750 GRE vs GeForce GTX 960M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 960M กับ Radeon RX 6750 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 960M
2015
4 จีบี GDDR5,75 Watt
8.06

6750 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า 960M อย่างมหาศาลถึง 463% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ56091
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล48.74
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.2813.98
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGM107Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 มีนาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6402560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1096 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1176 MHz2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์47.04413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.505 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs1664
TMUs40160
L1 Cache320 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2500 MHz18 จีบี/s
80 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อก+ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)+ไม่มีข้อมูล
HDMI++

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
BatteryBoost+-
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 960M 8.06
RX 6750 GRE 45.40
+463%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 960M 3373
ตัวอย่าง: 10257
RX 6750 GRE 18978
+463%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p95
−426%
500−550
+426%
Full HD35
−443%
190−200
+443%
1440p15
−433%
80−85
+433%
4K14
−436%
75−80
+436%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล6.86
4Kไม่มีข้อมูล7.32

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−448%
230−240
+448%
Cyberpunk 2077 16−18
−459%
95−100
+459%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−433%
80−85
+433%

Full HD
Medium

Battlefield 5 38
−453%
210−220
+453%
Counter-Strike 2 40−45
−448%
230−240
+448%
Cyberpunk 2077 16−18
−459%
95−100
+459%
Far Cry 5 28
−436%
150−160
+436%
Fortnite 99
−456%
550−600
+456%
Forza Horizon 4 35
−443%
190−200
+443%
Forza Horizon 5 24−27
−442%
130−140
+442%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35
−443%
190−200
+443%
Valorant 80−85
−442%
450−500
+442%

Full HD
High

Battlefield 5 31
−448%
170−180
+448%
Counter-Strike 2 40−45
−448%
230−240
+448%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−447%
700−750
+447%
Cyberpunk 2077 16−18
−459%
95−100
+459%
Dota 2 60−65
−384%
300−310
+384%
Far Cry 5 25
−460%
140−150
+460%
Fortnite 40
−450%
220−230
+450%
Forza Horizon 4 31
−448%
170−180
+448%
Forza Horizon 5 24−27
−442%
130−140
+442%
Grand Theft Auto V 31
−448%
170−180
+448%
Metro Exodus 12
−442%
65−70
+442%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
−452%
160−170
+452%
The Witcher 3: Wild Hunt 24
−442%
130−140
+442%
Valorant 80−85
−442%
450−500
+442%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 26
−438%
140−150
+438%
Cyberpunk 2077 16−18
−459%
95−100
+459%
Dota 2 60−65
−384%
300−310
+384%
Far Cry 5 23
−422%
120−130
+422%
Forza Horizon 4 25
−460%
140−150
+460%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18
−456%
100−105
+456%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−436%
75−80
+436%
Valorant 80−85
−442%
450−500
+442%

Full HD
Epic

Fortnite 31
−448%
170−180
+448%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
−433%
80−85
+433%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−384%
300−310
+384%
Grand Theft Auto V 10−11
−450%
55−60
+450%
Metro Exodus 8−9
−463%
45−50
+463%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−445%
240−250
+445%
Valorant 90−95
−449%
500−550
+449%

1440p
Ultra

Battlefield 5 17
−459%
95−100
+459%
Cyberpunk 2077 6−7
−400%
30−33
+400%
Far Cry 5 15
−433%
80−85
+433%
Forza Horizon 4 18
−456%
100−105
+456%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−445%
60−65
+445%

1440p
Epic

Fortnite 18
−456%
100−105
+456%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−400%
10−11
+400%
Grand Theft Auto V 20
−450%
110−120
+450%
Metro Exodus 3−4
−433%
16−18
+433%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−450%
55−60
+450%
Valorant 40−45
−448%
230−240
+448%

4K
Ultra

Battlefield 5 3
−433%
16−18
+433%
Counter-Strike 2 2−3
−400%
10−11
+400%
Cyberpunk 2077 2−3
−400%
10−11
+400%
Dota 2 30−33
−433%
160−170
+433%
Far Cry 5 7
−400%
35−40
+400%
Forza Horizon 4 12−14
−438%
70−75
+438%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−463%
45−50
+463%

4K
Epic

Fortnite 5
−440%
27−30
+440%

นี่คือวิธีที่ GTX 960M และ RX 6750 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 426% ในความละเอียด 900p
  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 443% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 433% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 436% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.06 45.40
ความใหม่ล่าสุด 13 มีนาคม 2015 17 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 250 วัตต์

GTX 960M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 233%

ในทางกลับกัน RX 6750 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 463% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6750 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 960M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 960M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 1218 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 960M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 254 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 960M หรือ Radeon RX 6750 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่