ATI Radeon 9700 PRO vs GeForce GTX 860M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 860M กับ Radeon 9700 PRO รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 860M
2014
4 จีบี GDDR5,75 Watt
7.38
+5577%

860M มีประสิทธิภาพดีกว่า 9700 PRO อย่างมหาศาลถึง 5577% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5851498
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.58ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)Rage 8 (2002−2007)
ชื่อรหัส GPUGM107R300
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)1 กรกฎาคม 2002 (เมื่อ 23 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1152 or 640ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก797 MHz325 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1085 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million110 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm150 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์43.402.600
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.389 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs168
TMUs408
L1 Cache320 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)AGP 8x
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneFloppy
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี128 เอ็มบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานGDDR5ไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 2500 MHz310 MHz
80.0 จีบี/s19.84 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x VGA, 1x S-Video
รองรับสัญญาณ eDP 1.2Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ LVDSUp to 1920x1200ไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
การป้องกันเนื้อหา HDCP+-
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI+-
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)9.0 (9_0)
รุ่นเชดเดอร์5.1ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.52.0
OpenCL1.1N/A
Vulkan1.1.126N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 860M 7.38
+5577%
ATI 9700 PRO 0.13

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 860M 3097
+5743%
ตัวอย่าง: 4332
ATI 9700 PRO 53
ตัวอย่าง: 10

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p91
+9000%
1−2
−9000%
Full HD370−1
4K13-0−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40 0−1
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Resident Evil 4 Remake 12−14 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35 0−1
Counter-Strike 2 35−40 0−1
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Far Cry 5 24−27 0−1
Fortnite 45−50 0−1
Forza Horizon 4 30−35 0−1
Forza Horizon 5 21−24 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30 0−1
Valorant 75−80
+7800%
1−2
−7800%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35 0−1
Counter-Strike 2 35−40 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+5850%
2−3
−5850%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Dota 2 55−60
+5700%
1−2
−5700%
Far Cry 5 24−27 0−1
Fortnite 45−50 0−1
Forza Horizon 4 30−35 0−1
Forza Horizon 5 21−24 0−1
Grand Theft Auto V 26 0−1
Metro Exodus 14−16 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 20 0−1
Valorant 75−80
+7800%
1−2
−7800%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35 0−1
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Dota 2 55−60
+5700%
1−2
−5700%
Far Cry 5 24−27 0−1
Forza Horizon 4 30−35 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 12 0−1
Valorant 75−80
+7800%
1−2
−7800%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50 0−1

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+5600%
1−2
−5600%
Grand Theft Auto V 9−10 0−1
Metro Exodus 7−8 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45 0−1
Valorant 80−85
+8300%
1−2
−8300%

1440p
Ultra

Battlefield 5 14−16 0−1
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Far Cry 5 14−16 0−1
Forza Horizon 4 18−20 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11 0−1

1440p
Epic

Fortnite 14−16 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20 0−1
Metro Exodus 3−4 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7 0−1
Valorant 35−40 0−1

4K
Ultra

Battlefield 5 7−8 0−1
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 27−30 0−1
Far Cry 5 7−8 0−1
Forza Horizon 4 12−14 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8 0−1

4K
Epic

Fortnite 7−8 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 860M และ ATI 9700 PRO แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 860M เร็วกว่า 9000% ในความละเอียด 900p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.38 0.13
ความใหม่ล่าสุด 13 มกราคม 2014 1 กรกฎาคม 2002
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 128 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 150 nm

GTX 860M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 5577% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 436%

GeForce GTX 860M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 9700 PRO ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 860M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 9700 PRO เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 509 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 860M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 21 โหวต

ให้คะแนน Radeon 9700 PRO ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 860M หรือ Radeon 9700 PRO เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่