Radeon RX 8050S vs GeForce GTX 850M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 850M และ Radeon RX 8050S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 850M
2014
2 จีบี DDR3,45 Watt
6.07

8050S มีประสิทธิภาพดีกว่า 850M อย่างมหาศาลถึง 492% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ637155
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.39ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUGM107ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA64032
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักUp to 936 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nmไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)45 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์36.08ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.155 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs16ไม่มีข้อมูล
TMUs40ไม่มีข้อมูล
L1 Cache320 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีไม่มีข้อมูล
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานDDR3 or GDDR5ไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 2500 MHzไม่มีข้อมูล
80.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ eDP 1.2Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ LVDSUp to 1920x1200ไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
การป้องกันเนื้อหา HDCP+-
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI+-
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์5.1ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.1ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.1.126-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 850M 6.07
RX 8050S 35.92
+492%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 850M 4386
RX 8050S 36323
+728%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 850M 15863
RX 8050S 79256
+400%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 850M 3086
RX 8050S 23521
+662%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 850M 21873
RX 8050S 130145
+495%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p84
−436%
450−500
+436%
Full HD32
−194%
94
+194%
4K10
−450%
55−60
+450%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−33
−573%
200−210
+573%
Cyberpunk 2077 12−14
−600%
80−85
+600%
Resident Evil 4 Remake 10−11
−860%
95−100
+860%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24−27
−388%
120−130
+388%
Counter-Strike 2 30−33
−573%
200−210
+573%
Cyberpunk 2077 12−14
−600%
80−85
+600%
Far Cry 5 18−20
−426%
100
+426%
Fortnite 35−40
−330%
150−160
+330%
Forza Horizon 4 27−30
−400%
140−150
+400%
Forza Horizon 5 18−20
−539%
110−120
+539%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−530%
140−150
+530%
Valorant 70−75
−209%
210−220
+209%

Full HD
High

Battlefield 5 24−27
−388%
120−130
+388%
Counter-Strike 2 30−33
−573%
200−210
+573%
Counter-Strike: Global Offensive 99
−181%
270−280
+181%
Cyberpunk 2077 12−14
−600%
80−85
+600%
Dota 2 50−55
−480%
290−300
+480%
Far Cry 5 18−20
−405%
96
+405%
Fortnite 35−40
−330%
150−160
+330%
Forza Horizon 4 27−30
−400%
140−150
+400%
Forza Horizon 5 18−20
−539%
110−120
+539%
Grand Theft Auto V 20
−490%
118
+490%
Metro Exodus 12−14
−617%
85−90
+617%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−530%
140−150
+530%
The Witcher 3: Wild Hunt 21
−643%
156
+643%
Valorant 70−75
−209%
210−220
+209%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27
−388%
120−130
+388%
Cyberpunk 2077 12−14
−600%
80−85
+600%
Dota 2 50−55
−480%
290−300
+480%
Far Cry 5 18−20
−347%
85
+347%
Forza Horizon 4 27−30
−400%
140−150
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−530%
140−150
+530%
The Witcher 3: Wild Hunt 11
−736%
92
+736%
Valorant 70−75
−471%
400−450
+471%

Full HD
Epic

Fortnite 35−40
−330%
150−160
+330%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−642%
85−90
+642%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−443%
250−260
+443%
Grand Theft Auto V 6−7
−1133%
70−75
+1133%
Metro Exodus 5−6
−940%
50−55
+940%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−490%
230−240
+490%
Valorant 65−70
−266%
240−250
+266%

1440p
Ultra

Battlefield 5 10−11
−840%
90−95
+840%
Cyberpunk 2077 5−6
−720%
40−45
+720%
Far Cry 5 12−14
−625%
85−90
+625%
Forza Horizon 4 14−16
−580%
100−110
+580%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−644%
65−70
+644%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−692%
95−100
+692%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−359%
75−80
+359%
Metro Exodus 1−2
−3200%
30−35
+3200%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1325%
55−60
+1325%
Valorant 30−35
−616%
220−230
+616%

4K
Ultra

Battlefield 5 5−6
−1060%
55−60
+1060%
Cyberpunk 2077 2−3
−850%
18−20
+850%
Dota 2 21−24
−491%
130−140
+491%
Far Cry 5 5−6
−840%
45−50
+840%
Forza Horizon 4 9−10
−656%
65−70
+656%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−683%
45−50
+683%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−667%
45−50
+667%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 850M และ RX 8050S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8050S เร็วกว่า 436% ในความละเอียด 900p
  • RX 8050S เร็วกว่า 194% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8050S เร็วกว่า 450% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 8050S เร็วกว่า 3200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 8050S เหนือกว่าใน 53การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.07 35.92
ความใหม่ล่าสุด 12 มีนาคม 2014 6 มกราคม 2025

RX 8050S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 492% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี

Radeon RX 8050S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 850M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 620 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 850M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8050S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 850M หรือ Radeon RX 8050S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่