Radeon Pro V340 MxGPU vs GeForce GTX 760

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 760 กับ Radeon Pro V340 MxGPU รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 760
2013,$249
2 จีบี GDDR5,170 Watt
11.52
+68.9%

GTX 760 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro V340 MxGPU อย่างน่าประทับใจ 69% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ455598
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา3.99ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.221.75
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGK104Vega 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย25 มิถุนายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)26 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$249 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA11523584 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก980 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1033 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)170 Watt300 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์99.07336.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.378 TFLOPS10.75 TFLOPS ×2
ROPs3264 ×2
TMUs96224 ×2
L1 Cache96 เคบี896 เคบี
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว241 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำขั้นต่ำ500 Wattไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz1000 MHz
192.2 จีบี/s512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลOne Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One HDMI, One DisplayPortNo outputs
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Blu Ray 3D+-
3D Gaming+-
3D Vision+-
PhysX+-
3D Vision Live+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.34.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.1.125
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 760 11.52
+68.9%
Pro V340 MxGPU 6.82

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 760 4823
+69.1%
ตัวอย่าง: 18777
Pro V340 MxGPU 2853
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD67
+91.4%
35−40
−91.4%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.72ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
+82.9%
35−40
−82.9%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Resident Evil 4 Remake 21−24
+91.7%
12−14
−91.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+70%
30−33
−70%
Counter-Strike 2 60−65
+82.9%
35−40
−82.9%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Far Cry 5 35−40
+81%
21−24
−81%
Fortnite 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Forza Horizon 4 50−55
+85.2%
27−30
−85.2%
Forza Horizon 5 35−40
+71.4%
21−24
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+75%
24−27
−75%
Valorant 100−110
+75%
60−65
−75%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+70%
30−33
−70%
Counter-Strike 2 60−65
+82.9%
35−40
−82.9%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+76.8%
95−100
−76.8%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Dota 2 80−85
+77.8%
45−50
−77.8%
Far Cry 5 35−40
+81%
21−24
−81%
Fortnite 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Forza Horizon 4 50−55
+85.2%
27−30
−85.2%
Forza Horizon 5 35−40
+71.4%
21−24
−71.4%
Grand Theft Auto V 40−45
+83.3%
24−27
−83.3%
Metro Exodus 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+75%
24−27
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
+87.5%
16−18
−87.5%
Valorant 100−110
+75%
60−65
−75%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+70%
30−33
−70%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Dota 2 80−85
+77.8%
45−50
−77.8%
Far Cry 5 35−40
+81%
21−24
−81%
Forza Horizon 4 50−55
+85.2%
27−30
−85.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+75%
24−27
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
+87.5%
16−18
−87.5%
Valorant 100−110
+75%
60−65
−75%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+83.3%
12−14
−83.3%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+76%
50−55
−76%
Grand Theft Auto V 16−18
+70%
10−11
−70%
Metro Exodus 14−16
+75%
8−9
−75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+80%
45−50
−80%
Valorant 120−130
+80%
70−75
−80%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+72.2%
18−20
−72.2%
Cyberpunk 2077 10−11
+100%
5−6
−100%
Far Cry 5 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%
Forza Horizon 4 27−30
+75%
16−18
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+70%
10−11
−70%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
+75%
4−5
−75%
Grand Theft Auto V 21−24
+91.7%
12−14
−91.7%
Metro Exodus 8−9
+100%
4−5
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+87.5%
8−9
−87.5%
Valorant 60−65
+80%
35−40
−80%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Counter-Strike 2 7−8
+75%
4−5
−75%
Cyberpunk 2077 4−5
+100%
2−3
−100%
Dota 2 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
Far Cry 5 12−14
+71.4%
7−8
−71.4%
Forza Horizon 4 20−22
+100%
10−11
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
+83.3%
6−7
−83.3%

4K
Epic

Fortnite 10−12
+83.3%
6−7
−83.3%

นี่คือวิธีที่ GTX 760 และ Pro V340 MxGPU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 760 เร็วกว่า 91% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.52 6.82
ความใหม่ล่าสุด 25 มิถุนายน 2013 26 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 170 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 760 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 69% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 76%

ในทางกลับกัน Pro V340 MxGPU มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

GeForce GTX 760 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro V340 MxGPU ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 760 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro V340 MxGPU เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 2412 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 760 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V340 MxGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 760 หรือ Radeon Pro V340 MxGPU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่