Radeon RX 5500M vs GeForce GTX 680M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 680M และ Radeon RX 5500M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 680M
2012,$311
4 จีบี GDDR5,100 Watt
7.83

5500M มีประสิทธิภาพดีกว่า 680M อย่างน่าประทับใจ 83% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ568402
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.48ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.0312.96
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGK104Navi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)7 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$310.50 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA13441408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก719 MHz1375 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา758 MHz1645 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt85 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์84.90144.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.038 TFLOPS4.632 TFLOPS
ROPs3232
TMUs11288
L1 Cache112 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1800 MHz1750 MHz
115.2 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 680M 7.83
RX 5500M 14.31
+82.8%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 680M 3276
ตัวอย่าง: 481
RX 5500M 6023
+83.9%
ตัวอย่าง: 446

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 680M 5898
RX 5500M 16476
+179%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 680M 4049
RX 5500M 12276
+203%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 680M 27684
RX 5500M 50946
+84%

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 680M 9230
RX 5500M 38191
+314%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p67
−79.1%
120−130
+79.1%
Full HD64
+12.3%
57
−12.3%
1440p30−35
−103%
61
+103%
4K16−18
−87.5%
30
+87.5%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.85ไม่มีข้อมูล
1440p10.35ไม่มีข้อมูล
4K19.41ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−29.3%
53
+29.3%
Cyberpunk 2077 16−18
−244%
55
+244%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−386%
68
+386%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
−80%
60−65
+80%
Counter-Strike 2 40−45
−29.3%
53
+29.3%
Cyberpunk 2077 16−18
−169%
43
+169%
Far Cry 5 24−27
−92%
45−50
+92%
Fortnite 45−50
−70.8%
80−85
+70.8%
Forza Horizon 4 35−40
−74.3%
60−65
+74.3%
Forza Horizon 5 24−27
−87.5%
45−50
+87.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−86.2%
50−55
+86.2%
Valorant 80−85
−78%
146
+78%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
−166%
93
+166%
Counter-Strike 2 40−45
−17.1%
48
+17.1%
Counter-Strike: Global Offensive 128
−49.2%
191
+49.2%
Cyberpunk 2077 16−18
−106%
33
+106%
Dota 2 60−65
−76.7%
106
+76.7%
Far Cry 5 24−27
−148%
62
+148%
Fortnite 45−50
−70.8%
80−85
+70.8%
Forza Horizon 4 35−40
−74.3%
60−65
+74.3%
Forza Horizon 5 24−27
−87.5%
45−50
+87.5%
Grand Theft Auto V 27−30
−172%
79
+172%
Metro Exodus 16−18
−144%
39
+144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−86.2%
50−55
+86.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−243%
72
+243%
Valorant 80−85
−75.6%
144
+75.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
−114%
75
+114%
Cyberpunk 2077 16−18
−87.5%
30
+87.5%
Dota 2 60−65
−71.7%
103
+71.7%
Far Cry 5 24−27
−136%
59
+136%
Forza Horizon 4 35−40
−74.3%
60−65
+74.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−103%
59
+103%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−114%
45
+114%
Valorant 80−85
−47.6%
120−130
+47.6%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
−35.4%
65
+35.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
−86.7%
27−30
+86.7%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−125%
137
+125%
Grand Theft Auto V 10−11
−130%
21−24
+130%
Metro Exodus 8−9
−213%
25
+213%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−307%
175
+307%
Valorant 85−90
−52.8%
136
+52.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
−159%
44
+159%
Cyberpunk 2077 6−7
−117%
12−14
+117%
Far Cry 5 16−18
−200%
48
+200%
Forza Horizon 4 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−100%
30−35
+100%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−450%
10−12
+450%
Grand Theft Auto V 18−20
−11.1%
20
+11.1%
Metro Exodus 3−4
−267%
10−12
+267%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−186%
20−22
+186%
Valorant 40−45
−215%
129
+215%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
−100%
16
+100%
Counter-Strike 2 2−3
−450%
10−12
+450%
Cyberpunk 2077 2−3
−150%
5−6
+150%
Dota 2 27−30
−82.8%
53
+82.8%
Far Cry 5 7−8
−129%
16−18
+129%
Forza Horizon 4 12−14
−92.3%
24−27
+92.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−75%
14−16
+75%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−75%
14−16
+75%

4K
High

Counter-Strike: Global Offensive 76
+0%
76
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 680M และ RX 5500M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500M เร็วกว่า 79% ในความละเอียด 900p
  • GTX 680M เร็วกว่า 12% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5500M เร็วกว่า 103% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5500M เร็วกว่า 88% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5500M เร็วกว่า 450%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500M เหนือกว่าใน 60การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.83 14.31
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2012 7 ตุลาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 85 วัตต์

RX 5500M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 83% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 18%

Radeon RX 5500M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 680M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 68 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 680M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 373 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 680M หรือ Radeon RX 5500M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่