ATI Radeon E4690 vs GeForce GTX 680

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 680 และ Radeon E4690 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 680
2012,$499
2048 เอ็มบี GDDR5,195 Watt
13.41
+1282%

GTX 680 มีประสิทธิภาพดีกว่า E4690 อย่างมหาศาลถึง 1282% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ4151166
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา2.70ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.302.49
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGK104RV730
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 มีนาคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)1 มิถุนายน 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1536320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1006 MHz600 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1058 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million514 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)195 Watt30 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์135.419.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.25 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs328
TMUs12832
L1 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-II
ความยาว256 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotMXM Module
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด2048 เอ็มบี512 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256-bit GDDR5128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz1400 MHz
192.2 จีบี/s22.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลOne Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One HDMI, One DisplayPortไม่มีข้อมูล
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)10.1
รุ่นเชดเดอร์6.5 (5.1)4.1
OpenGL4.23.3
OpenCL3.01.0
Vulkan1.2.175-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 680 13.41
+1282%
ATI E4690 0.97

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 680 5601
+1283%
ตัวอย่าง: 7455
ATI E4690 405
ตัวอย่าง: 3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p45
+1400%
3−4
−1400%
Full HD75
+1400%
5−6
−1400%
4K25
+2400%
1−2
−2400%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p6.65ไม่มีข้อมูล
4K19.96ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+1420%
5−6
−1420%
Cyberpunk 2077 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Resident Evil 4 Remake 27−30
+1300%
2−3
−1300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Counter-Strike 2 75−80
+1420%
5−6
−1420%
Cyberpunk 2077 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Far Cry 5 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Fortnite 75−80
+1460%
5−6
−1460%
Forza Horizon 4 55−60
+1325%
4−5
−1325%
Forza Horizon 5 40−45
+1300%
3−4
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+1567%
3−4
−1567%
Valorant 110−120
+1350%
8−9
−1350%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Counter-Strike 2 75−80
+1420%
5−6
−1420%
Counter-Strike: Global Offensive 224
+1300%
16−18
−1300%
Cyberpunk 2077 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Dota 2 85−90
+1383%
6−7
−1383%
Far Cry 5 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Fortnite 75−80
+1460%
5−6
−1460%
Forza Horizon 4 55−60
+1325%
4−5
−1325%
Forza Horizon 5 40−45
+1300%
3−4
−1300%
Grand Theft Auto V 56
+1300%
4−5
−1300%
Metro Exodus 27−30
+1300%
2−3
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+1567%
3−4
−1567%
The Witcher 3: Wild Hunt 42
+1300%
3−4
−1300%
Valorant 110−120
+1350%
8−9
−1350%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Cyberpunk 2077 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Dota 2 85−90
+1383%
6−7
−1383%
Far Cry 5 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Forza Horizon 4 55−60
+1325%
4−5
−1325%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+1567%
3−4
−1567%
The Witcher 3: Wild Hunt 22
+2100%
1−2
−2100%
Valorant 110−120
+1350%
8−9
−1350%

Full HD
Epic

Fortnite 75−80
+1460%
5−6
−1460%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+1357%
7−8
−1357%
Grand Theft Auto V 21−24
+2000%
1−2
−2000%
Metro Exodus 16−18
+1600%
1−2
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+1438%
8−9
−1438%
Valorant 140−150
+1320%
10−11
−1320%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1800%
2−3
−1800%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Far Cry 5 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Forza Horizon 4 30−35
+1550%
2−3
−1550%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+1900%
1−2
−1900%

1440p
Epic

Fortnite 30−33
+1400%
2−3
−1400%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11 0−1
Grand Theft Auto V 21
+2000%
1−2
−2000%
Metro Exodus 10−11 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 16
+1500%
1−2
−1500%
Valorant 70−75
+1380%
5−6
−1380%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Counter-Strike 2 10−11 0−1
Cyberpunk 2077 5−6 0−1
Dota 2 45−50
+1533%
3−4
−1533%
Far Cry 5 14−16
+1300%
1−2
−1300%
Forza Horizon 4 24−27
+2300%
1−2
−2300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14 0−1

4K
Epic

Fortnite 12−14 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 680 และ ATI E4690 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 680 เร็วกว่า 1400% ในความละเอียด 900p
  • GTX 680 เร็วกว่า 1400% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 680 เร็วกว่า 2400% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.41 0.97
ความใหม่ล่าสุด 22 มีนาคม 2012 1 มิถุนายน 2009
จำนวน RAM สูงสุด 2048 เอ็มบี 512 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 195 วัตต์ 30 วัตต์

GTX 680 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1282% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%

ในทางกลับกัน ATI E4690 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 550%

GeForce GTX 680 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E4690 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 654 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 680 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon E4690 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 680 หรือ Radeon E4690 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่