Radeon RX 6550M vs GeForce GTX 670MX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 670MX และ Radeon RX 6550M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 670MX
2012
3 จีบี GDDR5,75 Watt
4.73

6550M มีประสิทธิภาพดีกว่า 670MX อย่างมหาศาลถึง 387% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ691268
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.8622.19
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGK104Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA9601024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2840 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.08181.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.154 TFLOPS5.816 TFLOPS
ROPs2432
TMUs8064
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache80 เคบี256 เคบี
L2 Cache384 เคบี1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1400 MHz2250 MHz
67.2 จีบี/s144.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุดUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.2
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 670MX 4.73
RX 6550M 23.05
+387%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 670MX 1977
ตัวอย่าง: 470
RX 6550M 9629
+387%
ตัวอย่าง: 272

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 670MX 3587
RX 6550M 20506
+472%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 670MX 2371
RX 6550M 14696
+520%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD40
−67.5%
67
+67.5%
1440p4−5
−500%
24
+500%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−533%
130−140
+533%
Cyberpunk 2077 10−11
−410%
50−55
+410%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−686%
55−60
+686%

Full HD
Medium

Battlefield 5 20−22
−370%
90−95
+370%
Counter-Strike 2 21−24
−533%
130−140
+533%
Cyberpunk 2077 10−11
−410%
50−55
+410%
Far Cry 5 14−16
−507%
91
+507%
Fortnite 27−30
−318%
110−120
+318%
Forza Horizon 4 21−24
−323%
90−95
+323%
Forza Horizon 5 12−14
−469%
70−75
+469%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−384%
90−95
+384%
Valorant 60−65
−173%
160−170
+173%

Full HD
High

Battlefield 5 20−22
−370%
90−95
+370%
Counter-Strike 2 21−24
−533%
130−140
+533%
Counter-Strike: Global Offensive 96
−166%
250−260
+166%
Cyberpunk 2077 10−11
−410%
50−55
+410%
Dota 2 40−45
−195%
120−130
+195%
Far Cry 5 14−16
−460%
84
+460%
Fortnite 27−30
−318%
110−120
+318%
Forza Horizon 4 21−24
−323%
90−95
+323%
Forza Horizon 5 12−14
−469%
70−75
+469%
Grand Theft Auto V 16−18
−438%
85−90
+438%
Metro Exodus 9−10
−478%
50−55
+478%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−384%
90−95
+384%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−493%
83
+493%
Valorant 60−65
−173%
160−170
+173%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 20−22
−370%
90−95
+370%
Cyberpunk 2077 10−11
−410%
50−55
+410%
Dota 2 40−45
−195%
120−130
+195%
Far Cry 5 14−16
−427%
79
+427%
Forza Horizon 4 21−24
−323%
90−95
+323%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−384%
90−95
+384%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−250%
49
+250%
Valorant 60−65
−173%
160−170
+173%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
−318%
110−120
+318%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−456%
50−55
+456%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−351%
160−170
+351%
Grand Theft Auto V 3−4
−1333%
40−45
+1333%
Metro Exodus 3−4
−933%
30−35
+933%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−400%
170−180
+400%
Valorant 50−55
−287%
200−210
+287%

1440p
Ultra

Battlefield 5 4−5
−1550%
65−70
+1550%
Cyberpunk 2077 3−4
−667%
21−24
+667%
Far Cry 5 9−10
−500%
50−55
+500%
Forza Horizon 4 10−12
−445%
60−65
+445%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−429%
35−40
+429%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−522%
55−60
+522%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−175%
40−45
+175%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3400%
35−40
+3400%
Valorant 24−27
−475%
130−140
+475%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−1700%
35−40
+1700%
Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Dota 2 16−18
−388%
75−80
+388%
Far Cry 5 4−5
−575%
27−30
+575%
Forza Horizon 4 6−7
−583%
40−45
+583%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−400%
24−27
+400%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−420%
24−27
+420%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 20−22
+0%
20−22
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 670MX และ RX 6550M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6550M เร็วกว่า 68% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6550M เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6550M เร็วกว่า 3400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6550M เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.73 23.05
ความใหม่ล่าสุด 1 ตุลาคม 2012 4 มกราคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 80 วัตต์

GTX 670MX มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 7%

ในทางกลับกัน RX 6550M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 387% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 6550M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 670MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 56 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 670MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 392 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6550M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 670MX หรือ Radeon RX 6550M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่