Radeon RX 6500 XT vs GeForce GTX 580M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 580M กับ Radeon RX 6500 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 580M
2011
2 จีบี GDDR5,100 Watt
4.23

6500 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 580M อย่างมหาศาลถึง 444% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ723270
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล47.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.2616.57
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGF114Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย28 มิถุนายน 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก620 MHz2610 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2815 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,950 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt107 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์39.68180.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.9523 TFLOPS5.765 TFLOPS
ROPs3232
TMUs6464
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache512 เคบี256 เคบี
L2 Cache512 เคบี1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2248 MHz
96.0 จีบี/s143.9 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Blu-Ray+-
3D Gaming+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.6
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.2
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 580M 4.23
RX 6500 XT 23.03
+444%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 580M 1850
ตัวอย่าง: 106
RX 6500 XT 9628
+420%
ตัวอย่าง: 3093

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 580M 3117
RX 6500 XT 22954
+637%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 580M 14404
RX 6500 XT 76445
+431%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p42
−424%
220−230
+424%
Full HD57
−10.5%
63
+10.5%
1200p42
−424%
220−230
+424%
1440p5−6
−520%
31
+520%
4K3−4
−467%
17
+467%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.16
1440pไม่มีข้อมูล6.42
4Kไม่มีข้อมูล11.71

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 18−20
−1461%
281
+1461%
Cyberpunk 2077 9−10
−700%
72
+700%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−1183%
77
+1183%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−453%
90−95
+453%
Counter-Strike 2 18−20
−978%
194
+978%
Cyberpunk 2077 9−10
−500%
54
+500%
Far Cry 5 12−14
−685%
102
+685%
Fortnite 24−27
−368%
110−120
+368%
Forza Horizon 4 20−22
−365%
90−95
+365%
Forza Horizon 5 12−14
−792%
107
+792%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−441%
90−95
+441%
Valorant 55−60
−193%
160−170
+193%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−453%
90−95
+453%
Counter-Strike 2 18−20
−356%
82
+356%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−240%
250−260
+240%
Cyberpunk 2077 9−10
−278%
34
+278%
Dota 2 35−40
−282%
145
+282%
Far Cry 5 12−14
−608%
92
+608%
Fortnite 24−27
−368%
110−120
+368%
Forza Horizon 4 20−22
−365%
90−95
+365%
Forza Horizon 5 12−14
−575%
81
+575%
Grand Theft Auto V 12−14
−562%
86
+562%
Metro Exodus 8−9
−550%
52
+550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−441%
90−95
+441%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−667%
92
+667%
Valorant 55−60
−193%
160−170
+193%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−453%
90−95
+453%
Cyberpunk 2077 9−10
−233%
30
+233%
Dota 2 35−40
−189%
110
+189%
Far Cry 5 12−14
−562%
86
+562%
Forza Horizon 4 20−22
−365%
90−95
+365%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−441%
90−95
+441%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−350%
54
+350%
Valorant 55−60
−193%
160−170
+193%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−368%
110−120
+368%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−289%
35
+289%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−406%
160−170
+406%
Grand Theft Auto V 2−3
−1750%
37
+1750%
Metro Exodus 3−4
−500%
18
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−430%
170−180
+430%
Valorant 45−50
−347%
200−210
+347%

1440p
Ultra

Battlefield 5 2−3
−3200%
65−70
+3200%
Cyberpunk 2077 3−4
−467%
17
+467%
Far Cry 5 8−9
−613%
57
+613%
Forza Horizon 4 10−11
−500%
60−65
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−517%
35−40
+517%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−600%
55−60
+600%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−113%
34
+113%
Valorant 21−24
−557%
130−140
+557%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−3500%
35−40
+3500%
Cyberpunk 2077 1−2
−300%
4
+300%
Dota 2 14−16
−379%
67
+379%
Far Cry 5 3−4
−667%
23
+667%
Forza Horizon 4 5−6
−720%
40−45
+720%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−400%
24−27
+400%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−400%
24−27
+400%

4K
High

Counter-Strike 2 7
+0%
7
+0%
Metro Exodus 11
+0%
11
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+0%
28
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 580M และ RX 6500 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 XT เร็วกว่า 424% ในความละเอียด 900p
  • RX 6500 XT เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6500 XT เร็วกว่า 424% ในความละเอียด 1200p
  • RX 6500 XT เร็วกว่า 520% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6500 XT เร็วกว่า 467% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6500 XT เร็วกว่า 3500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 XT เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (93%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.23 23.03
ความใหม่ล่าสุด 28 มิถุนายน 2011 19 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 107 วัตต์

GTX 580M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 7%

ในทางกลับกัน RX 6500 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 444% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 567%

Radeon RX 6500 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 580M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 580M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6500 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 20 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 580M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 3926 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 580M หรือ Radeon RX 6500 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่