Radeon R7 M465 vs GeForce GTX 580

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 580 กับ Radeon R7 M465 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 580
2010,$499
1536 เอ็มบี GDDR5,244 Watt
11.08
+321%

GTX 580 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M465 อย่างมหาศาลถึง 321% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ463862
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.84ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.50ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGF110Topaz
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 พฤศจิกายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA512384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก772 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1125 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)244 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์49.4127.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.581 TFLOPS0.864 TFLOPS
ROPs488
TMUs6424
L1 Cache1 เอ็มบี96 เคบี
L2 Cache768 เคบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสPCI-E 2.0 x 16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด1536 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2004 MHz (4008 data rate)900 MHz
192.4 จีบี/s14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMini HDMITwo Dual Link DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.3
OpenGL4.24.6
OpenCL1.12.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 580 11.08
+321%
R7 M465 2.63

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 580 4629
+319%
ตัวอย่าง: 4735
R7 M465 1105
ตัวอย่าง: 34

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 580 4970
+186%
R7 M465 1740

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p53
+342%
12−14
−342%
Full HD99
+371%
21−24
−371%
1200p78
+333%
18−20
−333%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.04ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
+771%
7−8
−771%
Cyberpunk 2077 21−24
+360%
5−6
−360%
Resident Evil 4 Remake 21−24
+633%
3−4
−633%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+456%
9−10
−456%
Counter-Strike 2 60−65
+771%
7−8
−771%
Cyberpunk 2077 21−24
+360%
5−6
−360%
Far Cry 5 35−40
+429%
7−8
−429%
Fortnite 65−70
+371%
14−16
−371%
Forza Horizon 4 45−50
+269%
12−14
−269%
Forza Horizon 5 35−40
+483%
6−7
−483%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+215%
12−14
−215%
Valorant 100−110
+132%
40−45
−132%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+456%
9−10
−456%
Counter-Strike 2 60−65
+771%
7−8
−771%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+220%
50−55
−220%
Cyberpunk 2077 21−24
+360%
5−6
−360%
Dota 2 75−80
+189%
27−30
−189%
Far Cry 5 35−40
+429%
7−8
−429%
Fortnite 65−70
+371%
14−16
−371%
Forza Horizon 4 45−50
+269%
12−14
−269%
Forza Horizon 5 35−40
+483%
6−7
−483%
Grand Theft Auto V 40−45
+600%
6−7
−600%
Metro Exodus 21−24
+360%
5−6
−360%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+215%
12−14
−215%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+222%
9−10
−222%
Valorant 100−110
+132%
40−45
−132%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+456%
9−10
−456%
Cyberpunk 2077 21−24
+360%
5−6
−360%
Dota 2 75−80
+189%
27−30
−189%
Far Cry 5 35−40
+429%
7−8
−429%
Forza Horizon 4 45−50
+269%
12−14
−269%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+215%
12−14
−215%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+222%
9−10
−222%
Valorant 100−110
+132%
40−45
−132%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+371%
14−16
−371%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+250%
6−7
−250%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+325%
20−22
−325%
Grand Theft Auto V 16−18
+433%
3−4
−433%
Metro Exodus 12−14 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+184%
24−27
−184%
Valorant 120−130
+430%
21−24
−430%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−33
+329%
7−8
−329%
Cyberpunk 2077 9−10
+350%
2−3
−350%
Far Cry 5 24−27
+500%
4−5
−500%
Forza Horizon 4 27−30
+350%
6−7
−350%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+300%
4−5
−300%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
+380%
5−6
−380%

4K
High

Counter-Strike 2 6−7
+500%
1−2
−500%
Grand Theft Auto V 21−24
+46.7%
14−16
−46.7%
Metro Exodus 7−8
+600%
1−2
−600%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+367%
3−4
−367%
Valorant 60−65
+362%
12−14
−362%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
+400%
3−4
−400%
Counter-Strike 2 6−7
+500%
1−2
−500%
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Dota 2 40−45
+486%
7−8
−486%
Far Cry 5 12−14
+1100%
1−2
−1100%
Forza Horizon 4 18−20
+850%
2−3
−850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
+267%
3−4
−267%

4K
Epic

Fortnite 10−12
+267%
3−4
−267%

นี่คือวิธีที่ GTX 580 และ R7 M465 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 580 เร็วกว่า 342% ในความละเอียด 900p
  • GTX 580 เร็วกว่า 371% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 580 เร็วกว่า 333% ในความละเอียด 1200p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 580 เร็วกว่า 1100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 580 เหนือกว่า R7 M465 ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.08 2.63
ความใหม่ล่าสุด 9 พฤศจิกายน 2010 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 1536 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

GTX 580 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 321%

ในทางกลับกัน R7 M465 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

GeForce GTX 580 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M465 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 580 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R7 M465 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 509 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 21 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M465 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 580 หรือ Radeon R7 M465 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่