Radeon Pro W6800 vs GeForce GTX 580

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 580 กับ Radeon Pro W6800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 580
2010,$499
1536 เอ็มบี GDDR5,244 Watt
11.08

Pro W6800 มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 580 อย่างมหาศาลถึง 335% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ46377
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.8410.66
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.5014.85
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGF110Navi 21
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 พฤศจิกายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)8 มิถุนายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 $2,249

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

Pro W6800 มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 580 อยู่ 479%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5123840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก772 MHz2075 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2320 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)244 Watt250 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์49.41556.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.581 TFLOPS17.82 TFLOPS
ROPs4896
TMUs64240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cache1 เอ็มบี768 เคบี
L2 Cache768 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI-E 2.0 x 16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pin1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1536 เอ็มบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2004 MHz (4008 data rate)2000 MHz
192.4 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMini HDMITwo Dual Link DVI6x mini-DisplayPort
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.24.6
OpenCL1.12.1
Vulkan+1.2
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 580 11.08
Pro W6800 48.20
+335%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 580 4629
ตัวอย่าง: 4735
Pro W6800 20122
+335%
ตัวอย่าง: 136

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 580 6065
Pro W6800 44404
+632%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 580 21941
Pro W6800 82458
+276%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 580 4970
Pro W6800 27937
+462%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p53
−334%
230−240
+334%
Full HD99
−38.4%
137
+38.4%
1200p78
−285%
300−350
+285%
1440p24−27
−383%
116
+383%
4K18−20
−367%
84
+367%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.04
+226%
16.42
−226%
1440p20.79
−7.2%
19.39
+7.2%
4K27.72
−3.5%
26.77
+3.5%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
−321%
250−260
+321%
Cyberpunk 2077 21−24
−409%
110−120
+409%
Resident Evil 4 Remake 21−24
−532%
130−140
+532%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−200%
150−160
+200%
Counter-Strike 2 60−65
−321%
250−260
+321%
Cyberpunk 2077 21−24
−409%
110−120
+409%
Far Cry 5 35−40
−89.2%
70
+89.2%
Fortnite 65−70
−218%
210−220
+218%
Forza Horizon 4 45−50
−290%
180−190
+290%
Forza Horizon 5 35−40
−331%
150−160
+331%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−320%
170−180
+320%
Valorant 100−110
−164%
260−270
+164%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−200%
150−160
+200%
Counter-Strike 2 60−65
−321%
250−260
+321%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−71.2%
270−280
+71.2%
Cyberpunk 2077 21−24
−409%
110−120
+409%
Dota 2 75−80
−26.9%
99
+26.9%
Far Cry 5 35−40
−75.7%
65
+75.7%
Fortnite 65−70
−218%
210−220
+218%
Forza Horizon 4 45−50
−290%
180−190
+290%
Forza Horizon 5 35−40
−331%
150−160
+331%
Grand Theft Auto V 40−45
−188%
121
+188%
Metro Exodus 21−24
−596%
160
+596%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−320%
170−180
+320%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−586%
199
+586%
Valorant 100−110
−164%
260−270
+164%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−200%
150−160
+200%
Cyberpunk 2077 21−24
−409%
110−120
+409%
Dota 2 75−80
−10.3%
86
+10.3%
Far Cry 5 35−40
−67.6%
62
+67.6%
Forza Horizon 4 45−50
−290%
180−190
+290%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−320%
170−180
+320%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−441%
157
+441%
Valorant 100−110
−164%
260−270
+164%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−218%
210−220
+218%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−538%
130−140
+538%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−311%
300−350
+311%
Grand Theft Auto V 16−18
−450%
88
+450%
Metro Exodus 12−14
−1215%
171
+1215%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−146%
170−180
+146%
Valorant 120−130
−148%
300−350
+148%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−33
−300%
120−130
+300%
Cyberpunk 2077 9−10
−589%
60−65
+589%
Far Cry 5 24−27
−167%
64
+167%
Forza Horizon 4 27−30
−448%
140−150
+448%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−531%
100−110
+531%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−458%
130−140
+458%

4K
High

Counter-Strike 2 6−7
−900%
60−65
+900%
Grand Theft Auto V 21−24
−468%
125
+468%
Metro Exodus 7−8
−686%
55
+686%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−607%
99
+607%
Valorant 60−65
−380%
280−290
+380%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
−433%
80−85
+433%
Counter-Strike 2 6−7
−900%
60−65
+900%
Cyberpunk 2077 4−5
−625%
27−30
+625%
Dota 2 40−45
−129%
94
+129%
Far Cry 5 12−14
−400%
60
+400%
Forza Horizon 4 18−20
−437%
100−110
+437%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−609%
75−80
+609%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−536%
70−75
+536%

นี่คือวิธีที่ GTX 580 และ Pro W6800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800 เร็วกว่า 334% ในความละเอียด 900p
  • Pro W6800 เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W6800 เร็วกว่า 285% ในความละเอียด 1200p
  • Pro W6800 เร็วกว่า 383% ในความละเอียด 1440p
  • Pro W6800 เร็วกว่า 367% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro W6800 เร็วกว่า 1215%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Pro W6800 เหนือกว่า GTX 580 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.08 48.20
ความใหม่ล่าสุด 9 พฤศจิกายน 2010 8 มิถุนายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1536 เอ็มบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 244 วัตต์ 250 วัตต์

GTX 580 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2%

ในทางกลับกัน Pro W6800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 335% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon Pro W6800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 580 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 580 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro W6800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 509 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 87 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 580 หรือ Radeon Pro W6800 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่