Radeon RX 6900 vs GeForce GTX 560M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 560M SLI กับ Radeon RX 6900 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 560M SLI
2011
100 Watt
6.05

RX 6900 มีประสิทธิภาพดีกว่า 560M SLI อย่างมหาศาลถึง 955% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ64136
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.6619.27
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUN12E-GSNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)28 ตุลาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3844608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก775 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2105 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล23,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt255 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล606.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล19.4 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล288

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz16 จีบี/s
ไม่มีข้อมูล512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 2x DisplayPort, 1x USB Type-C
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−33
−900%
300−310
+900%
Cyberpunk 2077 12−14
−900%
120−130
+900%
Resident Evil 4 Remake 10−11
−900%
100−105
+900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24−27
−938%
270−280
+938%
Counter-Strike 2 30−33
−900%
300−310
+900%
Cyberpunk 2077 12−14
−900%
120−130
+900%
Far Cry 5 18−20
−953%
200−210
+953%
Fortnite 35−40
−846%
350−400
+846%
Forza Horizon 4 27−30
−936%
290−300
+936%
Forza Horizon 5 18−20
−900%
180−190
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−943%
240−250
+943%
Valorant 70−75
−900%
700−750
+900%

Full HD
High

Battlefield 5 24−27
−938%
270−280
+938%
Counter-Strike 2 30−33
−900%
300−310
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−940%
1050−1100
+940%
Cyberpunk 2077 12−14
−900%
120−130
+900%
Dota 2 50−55
−900%
500−550
+900%
Far Cry 5 18−20
−953%
200−210
+953%
Fortnite 35−40
−846%
350−400
+846%
Forza Horizon 4 27−30
−936%
290−300
+936%
Forza Horizon 5 18−20
−900%
180−190
+900%
Grand Theft Auto V 21−24
−948%
220−230
+948%
Metro Exodus 12−14
−900%
120−130
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−943%
240−250
+943%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−900%
160−170
+900%
Valorant 70−75
−900%
700−750
+900%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27
−938%
270−280
+938%
Cyberpunk 2077 12−14
−900%
120−130
+900%
Dota 2 50−55
−900%
500−550
+900%
Far Cry 5 18−20
−953%
200−210
+953%
Forza Horizon 4 27−30
−936%
290−300
+936%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−943%
240−250
+943%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−900%
160−170
+900%
Valorant 70−75
−900%
700−750
+900%

Full HD
Epic

Fortnite 35−40
−846%
350−400
+846%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−900%
120−130
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−857%
450−500
+857%
Grand Theft Auto V 6−7
−900%
60−65
+900%
Metro Exodus 5−6
−900%
50−55
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−926%
400−450
+926%
Valorant 65−70
−929%
700−750
+929%

1440p
Ultra

Battlefield 5 10−11
−900%
100−105
+900%
Cyberpunk 2077 5−6
−900%
50−55
+900%
Far Cry 5 12−14
−900%
120−130
+900%
Forza Horizon 4 14−16
−900%
140−150
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−900%
90−95
+900%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−900%
120−130
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−900%
170−180
+900%
Metro Exodus 1−2
−900%
10−11
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−900%
40−45
+900%
Valorant 30−35
−868%
300−310
+868%

4K
Ultra

Battlefield 5 5−6
−900%
50−55
+900%
Cyberpunk 2077 2−3
−950%
21−24
+950%
Dota 2 21−24
−945%
230−240
+945%
Far Cry 5 5−6
−900%
50−55
+900%
Forza Horizon 4 9−10
−900%
90−95
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−900%
60−65
+900%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−900%
60−65
+900%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.05 63.83
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2011 28 ตุลาคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 255 วัตต์

GTX 560M SLI มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 155%

ในทางกลับกัน RX 6900 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 955% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 6900 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 560M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 560M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6900 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 1 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 560M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 94 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6900 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 560M SLI หรือ Radeon RX 6900 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่