Radeon R9 M280X vs GeForce GTX 560 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 560 Ti กับ Radeon R9 M280X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 560 Ti
2011,$249
1 จีบี GDDR5,170 Watt
7.36
+279%

560 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M280X อย่างมหาศาลถึง 279% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ587946
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.63ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.33ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUGF114Saturn
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)5 กุมภาพันธ์ 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$249 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก823 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,950 million2,080 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)170 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์52.6761.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.263 TFLOPS1.971 TFLOPS
ROPs3216
TMUs6456
L1 Cache512 เคบี224 เคบี
L2 Cache512 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลNot Listed
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5Not Listed
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี0 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitNot Listed
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1002 MHzไม่มีข้อมูล
128.3 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x mini-HDMINo outputs
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์5.16.3
OpenGL4.64.4
OpenCL1.1Not Listed
VulkanN/A-
Mantle-+
CUDA2.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 560 Ti 7.36
+279%
R9 M280X 1.94

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 560 Ti 3078
+279%
ตัวอย่าง: 10037
R9 M280X 813
ตัวอย่าง: 5

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 560 Ti 4013
R9 M280X 4698
+17.1%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 560 Ti 15494
+68%
R9 M280X 9222

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 560 Ti 3470
R9 M280X 3498
+0.8%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p63
+294%
16−18
−294%
Full HD65
+141%
27
−141%
4K65−70
+261%
18
−261%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.83ไม่มีข้อมูล
4K3.83ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Cyberpunk 2077 14−16
+275%
4−5
−275%
Resident Evil 4 Remake 12−14
+550%
2−3
−550%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+560%
5−6
−560%
Counter-Strike 2 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Cyberpunk 2077 14−16
+275%
4−5
−275%
Far Cry 5 24−27
+100%
12
−100%
Fortnite 45−50
+400%
9−10
−400%
Forza Horizon 4 30−35
+200%
10−12
−200%
Forza Horizon 5 21−24
+450%
4−5
−450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+145%
10−12
−145%
Valorant 75−80
+103%
35−40
−103%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+560%
5−6
−560%
Counter-Strike 2 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+77.6%
67
−77.6%
Cyberpunk 2077 14−16
+275%
4−5
−275%
Dota 2 55−60
+61.1%
36
−61.1%
Far Cry 5 24−27
+380%
5−6
−380%
Fortnite 45−50
+400%
9−10
−400%
Forza Horizon 4 30−35
+200%
10−12
−200%
Forza Horizon 5 21−24
+450%
4−5
−450%
Grand Theft Auto V 27−30
+800%
3−4
−800%
Metro Exodus 14−16
+400%
3−4
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+145%
10−12
−145%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+25%
16
−25%
Valorant 75−80
+103%
35−40
−103%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+560%
5−6
−560%
Cyberpunk 2077 14−16
+275%
4−5
−275%
Dota 2 55−60
+87.1%
31
−87.1%
Far Cry 5 24−27
+380%
5−6
−380%
Forza Horizon 4 30−35
+200%
10−12
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+145%
10−12
−145%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+122%
9
−122%
Valorant 75−80
+103%
35−40
−103%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+400%
9−10
−400%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+180%
5−6
−180%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+307%
14−16
−307%
Grand Theft Auto V 9−10
+350%
2−3
−350%
Metro Exodus 7−8
+600%
1−2
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+116%
18−20
−116%
Valorant 80−85
+538%
12−14
−538%

1440p
Ultra

Battlefield 5 14−16
+400%
3−4
−400%
Cyberpunk 2077 6−7
+500%
1−2
−500%
Far Cry 5 14−16
+400%
3−4
−400%
Forza Horizon 4 18−20
+260%
5−6
−260%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+233%
3−4
−233%

1440p
Epic

Fortnite 14−16
+400%
3−4
−400%

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+28.6%
14−16
−28.6%
Metro Exodus 2−3 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
+500%
1−2
−500%
Valorant 35−40
+322%
9−10
−322%

4K
Ultra

Battlefield 5 7−8
+600%
1−2
−600%
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 27−30
+575%
4−5
−575%
Far Cry 5 7−8 0−1
Forza Horizon 4 12−14 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
+133%
3−4
−133%

4K
Epic

Fortnite 7−8
+133%
3−4
−133%

นี่คือวิธีที่ GTX 560 Ti และ R9 M280X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 560 Ti เร็วกว่า 294% ในความละเอียด 900p
  • GTX 560 Ti เร็วกว่า 141% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 560 Ti เร็วกว่า 261% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GTX 560 Ti เร็วกว่า 1167%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 560 Ti เหนือกว่า R9 M280X ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.36 1.94
ความใหม่ล่าสุด 25 มกราคม 2011 5 กุมภาพันธ์ 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

GTX 560 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 279%

ในทางกลับกัน R9 M280X มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

GeForce GTX 560 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M280X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 560 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R9 M280X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 927 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 560 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.7 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 560 Ti หรือ Radeon R9 M280X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่