Radeon RX 7400 vs GeForce GTX 480M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 480M กับ Radeon RX 7400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 480M
2010
2 จีบี GDDR5,100 Watt
3.95

RX 7400 มีประสิทธิภาพดีกว่า 480M อย่างมหาศาลถึง 621% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ749223
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.0451.00
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGF100Navi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 พฤษภาคม 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3521792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก425 MHz1452 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,100 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt43 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.70257.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5984 TFLOPS16.49 TFLOPS
ROPs3264
TMUs44112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cache704 เคบี512 เคบี
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1200 MHz2250 MHz
76.8 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.2
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 480M 3.95
RX 7400 28.48
+621%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 480M 1653
ตัวอย่าง: 16
RX 7400 11908
+620%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p33
−597%
230−240
+597%
Full HD41
−607%
290−300
+607%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−588%
110−120
+588%
Cyberpunk 2077 8−9
−588%
55−60
+588%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−567%
40−45
+567%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−588%
110−120
+588%
Counter-Strike 2 16−18
−588%
110−120
+588%
Cyberpunk 2077 8−9
−588%
55−60
+588%
Far Cry 5 12−14
−608%
85−90
+608%
Fortnite 21−24
−596%
160−170
+596%
Forza Horizon 4 18−20
−584%
130−140
+584%
Forza Horizon 5 10−12
−582%
75−80
+582%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−588%
110−120
+588%
Valorant 50−55
−548%
350−400
+548%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−588%
110−120
+588%
Counter-Strike 2 16−18
−588%
110−120
+588%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−604%
500−550
+604%
Cyberpunk 2077 8−9
−588%
55−60
+588%
Dota 2 35−40
−594%
250−260
+594%
Far Cry 5 12−14
−608%
85−90
+608%
Fortnite 21−24
−596%
160−170
+596%
Forza Horizon 4 18−20
−584%
130−140
+584%
Forza Horizon 5 10−12
−582%
75−80
+582%
Grand Theft Auto V 12−14
−608%
85−90
+608%
Metro Exodus 7−8
−614%
50−55
+614%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−588%
110−120
+588%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−608%
85−90
+608%
Valorant 50−55
−548%
350−400
+548%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−588%
110−120
+588%
Cyberpunk 2077 8−9
−588%
55−60
+588%
Dota 2 35−40
−594%
250−260
+594%
Far Cry 5 12−14
−608%
85−90
+608%
Forza Horizon 4 18−20
−584%
130−140
+584%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−588%
110−120
+588%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−608%
85−90
+608%
Valorant 50−55
−548%
350−400
+548%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−596%
160−170
+596%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−588%
55−60
+588%
Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−600%
210−220
+600%
Grand Theft Auto V 2−3
−600%
14−16
+600%
Metro Exodus 2−3
−600%
14−16
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−619%
230−240
+619%
Valorant 40−45
−607%
290−300
+607%

1440p
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Far Cry 5 7−8
−614%
50−55
+614%
Forza Horizon 4 10−11
−600%
70−75
+600%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−567%
40−45
+567%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−588%
55−60
+588%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−567%
100−105
+567%
Valorant 20−22
−600%
140−150
+600%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Dota 2 12−14
−592%
90−95
+592%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Forza Horizon 4 5−6
−600%
35−40
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−575%
27−30
+575%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−575%
27−30
+575%

นี่คือวิธีที่ GTX 480M และ RX 7400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7400 เร็วกว่า 597% ในความละเอียด 900p
  • RX 7400 เร็วกว่า 607% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.95 28.48
ความใหม่ล่าสุด 25 พฤษภาคม 2010 8 สิงหาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 43 วัตต์

RX 7400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 621% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 15 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 567%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 133%

Radeon RX 7400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 480M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 480M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 4 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 480M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 480M หรือ Radeon RX 7400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่