Radeon HD 7570 vs GeForce GTX 480

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 480 และ Radeon HD 7570 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 480
2010,$499
1536 เอ็มบี GDDR5,250 Watt
9.75
+554%

GTX 480 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7570 อย่างมหาศาลถึง 554% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ4931027
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.43ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.001.91
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUGF100Turks
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย26 มีนาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)5 มกราคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA480480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,100 million716 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt60 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด105 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์42.0615.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.345 TFLOPS0.624 TFLOPS
ROPs488
TMUs6024
L1 Cache960 เคบี48 เคบี
L2 Cache768 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัส16x PCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3, GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1536 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1848 MHz (3696 data rate)800 MHz
177.4 จีบี/s64 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลTwo Dual Link DVI, Mini HDMI1x DVI, 1x HDMI, 1x VGA
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.15.0
OpenGL4.24.4
OpenCL1.11.2
VulkanN/AN/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 480 9.75
+554%
HD 7570 1.49

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 480 4078
+555%
ตัวอย่าง: 1870
HD 7570 623
ตัวอย่าง: 640

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+563%
8−9
−563%
Cyberpunk 2077 20−22
+567%
3−4
−567%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+850%
2−3
−850%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+633%
6−7
−633%
Counter-Strike 2 50−55
+563%
8−9
−563%
Cyberpunk 2077 20−22
+567%
3−4
−567%
Far Cry 5 30−35
+700%
4−5
−700%
Fortnite 55−60
+556%
9−10
−556%
Forza Horizon 4 40−45
+617%
6−7
−617%
Forza Horizon 5 30−33
+650%
4−5
−650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+620%
5−6
−620%
Valorant 90−95
+571%
14−16
−571%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+633%
6−7
−633%
Counter-Strike 2 50−55
+563%
8−9
−563%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+605%
21−24
−605%
Cyberpunk 2077 20−22
+567%
3−4
−567%
Dota 2 70−75
+610%
10−11
−610%
Far Cry 5 30−35
+700%
4−5
−700%
Fortnite 55−60
+556%
9−10
−556%
Forza Horizon 4 40−45
+617%
6−7
−617%
Forza Horizon 5 30−33
+650%
4−5
−650%
Grand Theft Auto V 35−40
+640%
5−6
−640%
Metro Exodus 20−22
+567%
3−4
−567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+620%
5−6
−620%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+767%
3−4
−767%
Valorant 90−95
+571%
14−16
−571%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+633%
6−7
−633%
Cyberpunk 2077 20−22
+567%
3−4
−567%
Dota 2 70−75
+610%
10−11
−610%
Far Cry 5 30−35
+700%
4−5
−700%
Forza Horizon 4 40−45
+617%
6−7
−617%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+620%
5−6
−620%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+767%
3−4
−767%
Valorant 90−95
+571%
14−16
−571%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+556%
9−10
−556%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+800%
2−3
−800%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+650%
10−11
−650%
Grand Theft Auto V 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Metro Exodus 10−12
+1000%
1−2
−1000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+629%
7−8
−629%
Valorant 100−110
+581%
16−18
−581%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+733%
3−4
−733%
Cyberpunk 2077 8−9
+700%
1−2
−700%
Far Cry 5 21−24
+600%
3−4
−600%
Forza Horizon 4 24−27
+700%
3−4
−700%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+600%
2−3
−600%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+600%
3−4
−600%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5 0−1
Grand Theft Auto V 21−24
+600%
3−4
−600%
Metro Exodus 5−6 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Valorant 50−55
+643%
7−8
−643%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+1100%
1−2
−1100%
Counter-Strike 2 4−5 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 35−40
+620%
5−6
−620%
Far Cry 5 10−11
+900%
1−2
−900%
Forza Horizon 4 16−18
+750%
2−3
−750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+800%
1−2
−800%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+800%
1−2
−800%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.75 1.49
ความใหม่ล่าสุด 26 มีนาคม 2010 5 มกราคม 2012
จำนวน RAM สูงสุด 1536 เอ็มบี 2 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 60 วัตต์

GTX 480 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 554%

ในทางกลับกัน HD 7570 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 317%

GeForce GTX 480 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7570 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 252 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 403 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 480 หรือ Radeon HD 7570 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่