ATI Radeon HD 5830 vs GeForce GTX 470

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 470 และ Radeon HD 5830 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 470
2010,$349
1280 เอ็มบี GDDR5,215 Watt
7.56
+83.5%

GTX 470 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 5830 อย่างน่าประทับใจ 83% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ577733
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.23ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.711.81
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUGF100Cypress
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย26 มีนาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$349 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4481120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก607 MHz800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,100 million2,154 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)215 Watt175 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด105 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์34.0544.80
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.089 TFLOPS1.792 TFLOPS
ROPs4016
TMUs5656
L1 Cache896 เคบี112 เคบี
L2 Cache640 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัส16x PCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว241 mm282 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin2x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1280 เอ็มบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ320 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1674 MHz (3348 data rate)1000 MHz
133.9 จีบี/s128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลTwo Dual Link DVIMini HDMI2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI++
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.15.0
OpenGL4.24.4
OpenCL1.11.2
VulkanN/AN/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 470 7.56
+83.5%
ATI HD 5830 4.12

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 470 3165
+83.6%
ตัวอย่าง: 2054
ATI HD 5830 1724
ตัวอย่าง: 760

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 470 2758
+42.9%
ATI HD 5830 1930

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p52
+92.6%
27−30
−92.6%
Full HD65
+85.7%
35−40
−85.7%
1200p53
+96.3%
27−30
−96.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.37ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40
+85.7%
21−24
−85.7%
Cyberpunk 2077 16−18
+100%
8−9
−100%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+100%
7−8
−100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Counter-Strike 2 35−40
+85.7%
21−24
−85.7%
Cyberpunk 2077 16−18
+100%
8−9
−100%
Far Cry 5 24−27
+100%
12−14
−100%
Fortnite 45−50
+95.8%
24−27
−95.8%
Forza Horizon 4 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Forza Horizon 5 21−24
+91.7%
12−14
−91.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+100%
14−16
−100%
Valorant 80−85
+100%
40−45
−100%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Counter-Strike 2 35−40
+85.7%
21−24
−85.7%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+86.2%
65−70
−86.2%
Cyberpunk 2077 16−18
+100%
8−9
−100%
Dota 2 55−60
+96.7%
30−33
−96.7%
Far Cry 5 24−27
+100%
12−14
−100%
Fortnite 45−50
+95.8%
24−27
−95.8%
Forza Horizon 4 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Forza Horizon 5 21−24
+91.7%
12−14
−91.7%
Grand Theft Auto V 27−30
+100%
14−16
−100%
Metro Exodus 14−16
+87.5%
8−9
−87.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+100%
14−16
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+100%
10−11
−100%
Valorant 80−85
+100%
40−45
−100%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Cyberpunk 2077 16−18
+100%
8−9
−100%
Dota 2 64
+113%
30−33
−113%
Far Cry 5 24−27
+100%
12−14
−100%
Forza Horizon 4 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+100%
14−16
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+100%
10−11
−100%
Valorant 80−85
+100%
40−45
−100%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+95.8%
24−27
−95.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+100%
7−8
−100%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+96.7%
30−33
−96.7%
Grand Theft Auto V 9−10
+125%
4−5
−125%
Metro Exodus 8−9
+100%
4−5
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+100%
21−24
−100%
Valorant 85−90
+91.1%
45−50
−91.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+100%
8−9
−100%
Cyberpunk 2077 6−7
+100%
3−4
−100%
Far Cry 5 16−18
+100%
8−9
−100%
Forza Horizon 4 18−20
+100%
9−10
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+120%
5−6
−120%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+100%
8−9
−100%

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+100%
9−10
−100%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+133%
3−4
−133%
Valorant 35−40
+85.7%
21−24
−85.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+100%
4−5
−100%
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 27−30
+100%
14−16
−100%
Far Cry 5 7−8
+133%
3−4
−133%
Forza Horizon 4 12−14
+100%
6−7
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
+133%
3−4
−133%

4K
Epic

Fortnite 7−8
+133%
3−4
−133%

นี่คือวิธีที่ GTX 470 และ ATI HD 5830 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 470 เร็วกว่า 93% ในความละเอียด 900p
  • GTX 470 เร็วกว่า 86% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 470 เร็วกว่า 96% ในความละเอียด 1200p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.56 4.12
จำนวน RAM สูงสุด 1280 เอ็มบี 1 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 215 วัตต์ 175 วัตต์

GTX 470 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 83% และ

ในทางกลับกัน ATI HD 5830 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 23%

GeForce GTX 470 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 5830 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 363 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 79 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 5830 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 470 หรือ Radeon HD 5830 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่