Radeon RX 6800M vs GeForce GTX 280M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 280M และ Radeon RX 6800M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 280M
2009
1 จีบี GDDR3,75 Watt
1.37

6800M มีประสิทธิภาพดีกว่า 280M อย่างมหาศาลถึง 2210% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1050195
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.4116.81
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUG92BNavi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มีนาคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1282560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก585 MHz2116 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2390 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt145 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์37.44382.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3745 TFLOPS12.24 TFLOPS
กิกะฟลอปส์562ไม่มีข้อมูล
ROPs1664
TMUs64160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L0 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cache64 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสPCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-HEPCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
ตัวเลือก SLI+-
ประเภท MXMMXM 3.0 Type-Bไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 950 MHz2000 MHz
61 จีบี/s384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลHDMIDual Link DVISingle Link DVIDisplayPortLVDSVGANo outputs
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIS/PDIFไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

การจัดการพลังงาน8.0ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.06.5
OpenGL2.14.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 280M 1.37
RX 6800M 31.65
+2210%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 280M 651
ตัวอย่าง: 66
RX 6800M 13269
+1938%
ตัวอย่าง: 674

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 280M 6672
RX 6800M 77244
+1058%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD4−5
−2575%
107
+2575%
1440p3−4
−2267%
71
+2267%
4K1−2
−4200%
43
+4200%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−4000%
123
+4000%
Resident Evil 4 Remake 0−1 128

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−7050%
143
+7050%
Cyberpunk 2077 3−4
−3567%
110
+3567%
Far Cry 5 3−4
−3433%
106
+3433%
Fortnite 4−5
−3525%
140−150
+3525%
Forza Horizon 4 8−9
−1463%
120−130
+1463%
Forza Horizon 5 2−3
−6450%
131
+6450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1190%
120−130
+1190%
Valorant 30−35
−488%
200−210
+488%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−6950%
141
+6950%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−794%
270−280
+794%
Cyberpunk 2077 3−4
−3300%
102
+3300%
Dota 2 16−18
−641%
126
+641%
Far Cry 5 3−4
−3300%
102
+3300%
Fortnite 4−5
−3525%
140−150
+3525%
Forza Horizon 4 8−9
−1463%
120−130
+1463%
Forza Horizon 5 2−3
−6150%
125
+6150%
Grand Theft Auto V 1−2
−11100%
112
+11100%
Metro Exodus 2−3
−5150%
105
+5150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1190%
120−130
+1190%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2586%
188
+2586%
Valorant 30−35
−488%
200−210
+488%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−6850%
139
+6850%
Cyberpunk 2077 3−4
−3167%
98
+3167%
Dota 2 16−18
−576%
115
+576%
Far Cry 5 3−4
−3067%
95
+3067%
Forza Horizon 4 8−9
−1463%
120−130
+1463%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1190%
120−130
+1190%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1457%
109
+1457%
Valorant 30−35
−488%
200−210
+488%

Full HD
Epic

Fortnite 4−5
−3525%
140−150
+3525%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1800%
75−80
+1800%
Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−2400%
220−230
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1150%
170−180
+1150%
Valorant 5−6
−4600%
230−240
+4600%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 51
Far Cry 5 1−2
−9900%
100
+9900%
Forza Horizon 4 4−5
−2075%
85−90
+2075%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−2700%
55−60
+2700%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−4000%
80−85
+4000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−507%
85
+507%
Valorant 7−8
−2686%
190−200
+2686%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−9400%
95
+9400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1850%
35−40
+1850%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1850%
35−40
+1850%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
+0%
180−190
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 180−190
+0%
180−190
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 180−190
+0%
180−190
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 84
+0%
84
+0%
Metro Exodus 59
+0%
59
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130
+0%
130
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Metro Exodus 38
+0%
38
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+0%
60
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 82
+0%
82
+0%
Counter-Strike 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Cyberpunk 2077 23
+0%
23
+0%
Far Cry 5 61
+0%
61
+0%
Forza Horizon 4 55−60
+0%
55−60
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 280M และ RX 6800M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800M เร็วกว่า 2575% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6800M เร็วกว่า 2267% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6800M เร็วกว่า 4200% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6800M เร็วกว่า 11100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800M เหนือกว่าใน 44การทดสอบ (76%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (24%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.37 31.65
ความใหม่ล่าสุด 3 มีนาคม 2009 31 พฤษภาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 145 วัตต์

GTX 280M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 93%

ในทางกลับกัน RX 6800M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2210% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 686%

Radeon RX 6800M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 280M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 8 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 280M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 352 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 280M หรือ Radeon RX 6800M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่