Radeon R9 M485X vs GeForce GTX 1660 Ti มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1660 Ti มือถือ และ Radeon R9 M485X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1660 Ti มือถือ
2019,$229
6 จีบี GDDR6,80 Watt
26.11
+187%

1660 Ti มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M485X อย่างมหาศาลถึง 187% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ250524
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา30.26ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน25.132.80
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUTU116Amethyst
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 เมษายน 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$229 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA15362048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1455 MHz723 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1590 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์6,600 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์152.692.54
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.884 TFLOPS2.961 TFLOPS
ROPs4832
TMUs96128
L1 Cache1.5 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache1536 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1250 MHz
288.0 จีบี/s160.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.56.3
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD88
+193%
30−35
−193%
1440p58
+222%
18−21
−222%
4K35
+192%
12−14
−192%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.60ไม่มีข้อมูล
1440p3.95ไม่มีข้อมูล
4K6.54ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 147
+200%
45−50
−200%
Cyberpunk 2077 86
+353%
18−20
−353%
Resident Evil 4 Remake 75
+341%
16−18
−341%

Full HD
Medium

Battlefield 5 111
+171%
40−45
−171%
Counter-Strike 2 133
+171%
45−50
−171%
Cyberpunk 2077 68
+258%
18−20
−258%
Far Cry 5 93
+210%
30−33
−210%
Fortnite 120−130
+127%
55−60
−127%
Forza Horizon 4 134
+235%
40−45
−235%
Forza Horizon 5 100
+257%
27−30
−257%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+221%
30−35
−221%
Valorant 209
+132%
90−95
−132%

Full HD
High

Battlefield 5 103
+151%
40−45
−151%
Counter-Strike 2 101
+106%
45−50
−106%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+89.4%
140−150
−89.4%
Cyberpunk 2077 54
+184%
18−20
−184%
Dota 2 121
+80.6%
65−70
−80.6%
Far Cry 5 89
+197%
30−33
−197%
Fortnite 120−130
+127%
55−60
−127%
Forza Horizon 4 125
+213%
40−45
−213%
Forza Horizon 5 90
+221%
27−30
−221%
Grand Theft Auto V 105
+209%
30−35
−209%
Metro Exodus 54
+200%
18−20
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+221%
30−35
−221%
The Witcher 3: Wild Hunt 103
+329%
24−27
−329%
Valorant 207
+130%
90−95
−130%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 94
+129%
40−45
−129%
Cyberpunk 2077 52
+174%
18−20
−174%
Dota 2 116
+73.1%
65−70
−73.1%
Far Cry 5 83
+177%
30−33
−177%
Forza Horizon 4 99
+148%
40−45
−148%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 109
+230%
30−35
−230%
The Witcher 3: Wild Hunt 55
+129%
24−27
−129%
Valorant 125
+38.9%
90−95
−38.9%

Full HD
Epic

Fortnite 107
+91.1%
55−60
−91.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+247%
16−18
−247%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+169%
70−75
−169%
Grand Theft Auto V 50−55
+325%
12−14
−325%
Metro Exodus 30
+200%
10−11
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+265%
45−50
−265%
Valorant 197
+93.1%
100−110
−93.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 69
+214%
21−24
−214%
Cyberpunk 2077 25
+257%
7−8
−257%
Far Cry 5 60
+216%
18−20
−216%
Forza Horizon 4 65−70
+214%
21−24
−214%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+238%
12−14
−238%

1440p
Epic

Fortnite 69
+263%
18−20
−263%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+575%
4−5
−575%
Grand Theft Auto V 50−55
+155%
20−22
−155%
Metro Exodus 19
+280%
5−6
−280%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+250%
10−11
−250%
Valorant 152
+217%
45−50
−217%

4K
Ultra

Battlefield 5 38
+245%
10−12
−245%
Counter-Strike 2 27−30
+575%
4−5
−575%
Cyberpunk 2077 10
+233%
3−4
−233%
Dota 2 85
+150%
30−35
−150%
Far Cry 5 31
+244%
9−10
−244%
Forza Horizon 4 45−50
+213%
14−16
−213%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+222%
9−10
−222%

4K
Epic

Fortnite 30−33
+233%
9−10
−233%

นี่คือวิธีที่ GTX 1660 Ti มือถือ และ R9 M485X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1660 Ti มือถือ เร็วกว่า 193% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1660 Ti มือถือ เร็วกว่า 222% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1660 Ti มือถือ เร็วกว่า 192% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1660 Ti มือถือ เร็วกว่า 575%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1660 Ti มือถือ เหนือกว่า R9 M485X ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.11 9.09
ความใหม่ล่าสุด 23 เมษายน 2019 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 250 วัตต์

GTX 1660 Ti มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 187% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 213%

ในทางกลับกัน R9 M485X มีข้อได้เปรียบ

GeForce GTX 1660 Ti มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M485X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 1808 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1660 Ti มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1660 Ti มือถือ หรือ Radeon R9 M485X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่