Radeon R8 M535DX vs GeForce GTX 1080 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 Ti กับ Radeon R8 M535DX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1080 Ti
2017,$699
11 จีบี GDDR5X,250 Watt
44.45
+2678%

1080 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า R8 M535DX อย่างมหาศาลถึง 2678% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ97999
จัดอันดับตามความนิยม49ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา19.07ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.69ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGP102Meso
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 มีนาคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3584320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1481 MHz780 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1582 MHz891 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,800 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด91 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์354.417.82
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว11.34 TFLOPS0.5702 TFLOPS
ROPs888
TMUs22420
L1 Cache1.3 เอ็มบี80 เคบี
L2 Cache2.75 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16IGP
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)600 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุด11 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ352 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1376 MHzSystem Shared
484.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.4aNo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.86.0
OpenGL4.54.6
OpenCL3.02.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 Ti 44.45
+2678%
R8 M535DX 1.60

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 Ti 18590
+2675%
ตัวอย่าง: 32282
R8 M535DX 670
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD129
+3125%
4−5
−3125%
1440p84
+2700%
3−4
−2700%
4K67
+3250%
2−3
−3250%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.42ไม่มีข้อมูล
1440p8.32ไม่มีข้อมูล
4K10.43ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 240−250
+2925%
8−9
−2925%
Cyberpunk 2077 100−110
+3467%
3−4
−3467%
Resident Evil 4 Remake 120−130
+3025%
4−5
−3025%

Full HD
Medium

Battlefield 5 166
+3220%
5−6
−3220%
Counter-Strike 2 240−250
+2925%
8−9
−2925%
Cyberpunk 2077 100−110
+3467%
3−4
−3467%
Far Cry 5 120
+2900%
4−5
−2900%
Fortnite 190−200
+3100%
6−7
−3100%
Forza Horizon 4 147
+2840%
5−6
−2840%
Forza Horizon 5 140−150
+2700%
5−6
−2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 125
+3025%
4−5
−3025%
Valorant 250−260
+2700%
9−10
−2700%

Full HD
High

Battlefield 5 154
+2980%
5−6
−2980%
Counter-Strike 2 240−250
+2925%
8−9
−2925%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+2690%
10−11
−2690%
Cyberpunk 2077 100−110
+3467%
3−4
−3467%
Dota 2 133
+3225%
4−5
−3225%
Far Cry 5 117
+2825%
4−5
−2825%
Fortnite 203
+2800%
7−8
−2800%
Forza Horizon 4 145
+2800%
5−6
−2800%
Forza Horizon 5 140−150
+2700%
5−6
−2700%
Grand Theft Auto V 120
+2900%
4−5
−2900%
Metro Exodus 90
+2900%
3−4
−2900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 115
+2775%
4−5
−2775%
The Witcher 3: Wild Hunt 160−170
+2717%
6−7
−2717%
Valorant 250−260
+2700%
9−10
−2700%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 149
+2880%
5−6
−2880%
Cyberpunk 2077 100−110
+3467%
3−4
−3467%
Dota 2 125
+3025%
4−5
−3025%
Far Cry 5 109
+3533%
3−4
−3533%
Forza Horizon 4 120
+2900%
4−5
−2900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102
+3300%
3−4
−3300%
The Witcher 3: Wild Hunt 98
+3167%
3−4
−3167%
Valorant 179
+2883%
6−7
−2883%

Full HD
Epic

Fortnite 163
+3160%
5−6
−3160%

1440p
High

Counter-Strike 2 120−130
+2900%
4−5
−2900%
Counter-Strike: Global Offensive 300−350
+3080%
10−11
−3080%
Grand Theft Auto V 84
+2700%
3−4
−2700%
Metro Exodus 56
+2700%
2−3
−2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+2817%
6−7
−2817%
Valorant 280−290
+2720%
10−11
−2720%

1440p
Ultra

Battlefield 5 118
+2850%
4−5
−2850%
Cyberpunk 2077 55−60
+5400%
1−2
−5400%
Far Cry 5 97
+3133%
3−4
−3133%
Forza Horizon 4 102
+3300%
3−4
−3300%
The Witcher 3: Wild Hunt 90−95
+2900%
3−4
−2900%

1440p
Epic

Fortnite 107
+3467%
3−4
−3467%

4K
High

Counter-Strike 2 50−55
+5300%
1−2
−5300%
Grand Theft Auto V 98
+3167%
3−4
−3167%
Metro Exodus 35
+3400%
1−2
−3400%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+3500%
2−3
−3500%
Valorant 270−280
+2900%
9−10
−2900%

4K
Ultra

Battlefield 5 70
+3400%
2−3
−3400%
Counter-Strike 2 50−55
+5300%
1−2
−5300%
Cyberpunk 2077 24−27 0−1
Dota 2 125
+3025%
4−5
−3025%
Far Cry 5 55
+5400%
1−2
−5400%
Forza Horizon 4 75
+3650%
2−3
−3650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+4400%
1−2
−4400%

4K
Epic

Fortnite 51
+5000%
1−2
−5000%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 Ti และ R8 M535DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 Ti เร็วกว่า 3125% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 Ti เร็วกว่า 2700% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 Ti เร็วกว่า 3250% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 44.45 1.60
ความใหม่ล่าสุด 10 มีนาคม 2017 18 เมษายน 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1080 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2678% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R8 M535DX มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 เดือน

GeForce GTX 1080 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R8 M535DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1080 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R8 M535DX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 13163 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 35 โหวต

ให้คะแนน Radeon R8 M535DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 Ti หรือ Radeon R8 M535DX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่