Radeon R7 M350 vs GeForce GTX 1080 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 SLI มือถือ และ Radeon R7 M350 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
35.02
+1263%

1080 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M350 อย่างมหาศาลถึง 1263% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ163866
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.65
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIMeso
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5120384
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์ไม่มีข้อมูล6
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1556 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1733 MHz825 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล24.36
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.7795 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล24
L1 Cacheไม่มีข้อมูล96 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10000 MHz1000 MHz
ไม่มีข้อมูล16 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent
Eyefinity-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูลNot Listed
Vulkan+-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD137
+1270%
10−12
−1270%
4K95
+1483%
6−7
−1483%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 190−200
+1314%
14−16
−1314%
Cyberpunk 2077 80−85
+1520%
5−6
−1520%
Resident Evil 4 Remake 90−95
+1450%
6−7
−1450%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+1289%
9−10
−1289%
Counter-Strike 2 190−200
+1314%
14−16
−1314%
Cyberpunk 2077 80−85
+1520%
5−6
−1520%
Far Cry 5 110−120
+1325%
8−9
−1325%
Fortnite 150−160
+1460%
10−11
−1460%
Forza Horizon 4 130−140
+1270%
10−11
−1270%
Forza Horizon 5 110−120
+1300%
8−9
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1320%
10−11
−1320%
Valorant 210−220
+1421%
14−16
−1421%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+1289%
9−10
−1289%
Counter-Strike 2 190−200
+1314%
14−16
−1314%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1444%
18−20
−1444%
Cyberpunk 2077 80−85
+1520%
5−6
−1520%
Dota 2 140−150
+1310%
10−11
−1310%
Far Cry 5 110−120
+1325%
8−9
−1325%
Fortnite 150−160
+1460%
10−11
−1460%
Forza Horizon 4 130−140
+1270%
10−11
−1270%
Forza Horizon 5 110−120
+1300%
8−9
−1300%
Grand Theft Auto V 120−130
+1413%
8−9
−1413%
Metro Exodus 80−85
+1283%
6−7
−1283%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1320%
10−11
−1320%
The Witcher 3: Wild Hunt 181
+1408%
12−14
−1408%
Valorant 210−220
+1421%
14−16
−1421%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+1289%
9−10
−1289%
Cyberpunk 2077 80−85
+1520%
5−6
−1520%
Dota 2 140−150
+1310%
10−11
−1310%
Far Cry 5 110−120
+1325%
8−9
−1325%
Forza Horizon 4 130−140
+1270%
10−11
−1270%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1320%
10−11
−1320%
The Witcher 3: Wild Hunt 115
+1338%
8−9
−1338%
Valorant 210−220
+1421%
14−16
−1421%

Full HD
Epic

Fortnite 150−160
+1460%
10−11
−1460%

1440p
High

Counter-Strike 2 85−90
+1333%
6−7
−1333%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+1278%
18−20
−1278%
Grand Theft Auto V 70−75
+1340%
5−6
−1340%
Metro Exodus 50−55
+1600%
3−4
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1358%
12−14
−1358%
Valorant 240−250
+1267%
18−20
−1267%

1440p
Ultra

Battlefield 5 90−95
+1433%
6−7
−1433%
Cyberpunk 2077 40−45
+1900%
2−3
−1900%
Far Cry 5 85−90
+1317%
6−7
−1317%
Forza Horizon 4 95−100
+1314%
7−8
−1314%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+1525%
4−5
−1525%

1440p
Epic

Fortnite 90−95
+1433%
6−7
−1433%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+1900%
2−3
−1900%
Grand Theft Auto V 75−80
+1400%
5−6
−1400%
Metro Exodus 30−35
+1500%
2−3
−1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 87
+1350%
6−7
−1350%
Valorant 210−220
+1443%
14−16
−1443%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1300%
4−5
−1300%
Counter-Strike 2 40−45
+1900%
2−3
−1900%
Cyberpunk 2077 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Dota 2 100−110
+1386%
7−8
−1386%
Far Cry 5 45−50
+1433%
3−4
−1433%
Forza Horizon 4 65−70
+1550%
4−5
−1550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+1400%
3−4
−1400%

4K
Epic

Fortnite 45−50
+1400%
3−4
−1400%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 SLI มือถือ และ R7 M350 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 1270% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 1483% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 35.02 2.57
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 5 พฤษภาคม 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1080 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1263% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1080 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M350 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 3245 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 62 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M350 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 SLI มือถือ หรือ Radeon R7 M350 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่