Radeon R5 M435 vs GeForce GTX 1080 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 Max-Q และ Radeon R5 M435 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5X,150 Watt
24.41
+1074%

1080 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 M435 อย่างมหาศาลถึง 1074% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ259927
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.53ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Jet
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1290 MHz780 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1468 MHz1030 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million690 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์234.920.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.516 TFLOPS0.6592 TFLOPS
ROPs648
TMUs16020
L1 Cache960 เคบี80 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1251 MHz1125 MHz
320.3 จีบี/s36 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 Max-Q 24.41
+1074%
R5 M435 2.08

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 Max-Q 10207
+1073%
ตัวอย่าง: 212
R5 M435 870
ตัวอย่าง: 76

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD102
+1175%
8−9
−1175%
1440p66
+1220%
5−6
−1220%
4K50
+1150%
4−5
−1150%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 140−150
+1075%
12−14
−1075%
Cyberpunk 2077 50−55
+1250%
4−5
−1250%
Resident Evil 4 Remake 55−60
+1080%
5−6
−1080%

Full HD
Medium

Battlefield 5 133
+1230%
10−11
−1230%
Counter-Strike 2 140−150
+1075%
12−14
−1075%
Cyberpunk 2077 50−55
+1250%
4−5
−1250%
Far Cry 5 91
+1200%
7−8
−1200%
Fortnite 188
+1075%
16−18
−1075%
Forza Horizon 4 124
+1140%
10−11
−1140%
Forza Horizon 5 75−80
+1217%
6−7
−1217%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 111
+1133%
9−10
−1133%
Valorant 170−180
+1114%
14−16
−1114%

Full HD
High

Battlefield 5 121
+1110%
10−11
−1110%
Counter-Strike 2 140−150
+1075%
12−14
−1075%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+1143%
21−24
−1143%
Cyberpunk 2077 50−55
+1250%
4−5
−1250%
Dota 2 106
+1078%
9−10
−1078%
Far Cry 5 89
+1171%
7−8
−1171%
Fortnite 127
+1170%
10−11
−1170%
Forza Horizon 4 122
+1120%
10−11
−1120%
Forza Horizon 5 75−80
+1217%
6−7
−1217%
Grand Theft Auto V 94
+1075%
8−9
−1075%
Metro Exodus 64
+1180%
5−6
−1180%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 104
+1200%
8−9
−1200%
The Witcher 3: Wild Hunt 118
+1080%
10−11
−1080%
Valorant 203
+1169%
16−18
−1169%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 108
+1100%
9−10
−1100%
Cyberpunk 2077 50−55
+1250%
4−5
−1250%
Dota 2 102
+1175%
8−9
−1175%
Far Cry 5 85
+1114%
7−8
−1114%
Forza Horizon 4 106
+1078%
9−10
−1078%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80
+1233%
6−7
−1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 64
+1180%
5−6
−1180%
Valorant 128
+1180%
10−11
−1180%

Full HD
Epic

Fortnite 109
+1111%
9−10
−1111%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
+1250%
4−5
−1250%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+1157%
14−16
−1157%
Grand Theft Auto V 61
+1120%
5−6
−1120%
Metro Exodus 37
+1133%
3−4
−1133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1150%
14−16
−1150%
Valorant 194
+1113%
16−18
−1113%

1440p
Ultra

Battlefield 5 82
+1267%
6−7
−1267%
Cyberpunk 2077 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Far Cry 5 66
+1220%
5−6
−1220%
Forza Horizon 4 84
+1100%
7−8
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+1233%
3−4
−1233%

1440p
Epic

Fortnite 64
+1180%
5−6
−1180%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Grand Theft Auto V 64
+1180%
5−6
−1180%
Metro Exodus 23
+2200%
1−2
−2200%
The Witcher 3: Wild Hunt 45
+1400%
3−4
−1400%
Valorant 185
+1221%
14−16
−1221%

4K
Ultra

Battlefield 5 45
+1400%
3−4
−1400%
Counter-Strike 2 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Cyberpunk 2077 10−12 0−1
Dota 2 80−85
+1250%
6−7
−1250%
Far Cry 5 34
+1600%
2−3
−1600%
Forza Horizon 4 55
+1275%
4−5
−1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+1250%
2−3
−1250%

4K
Epic

Fortnite 34
+1600%
2−3
−1600%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 Max-Q และ R5 M435 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 1175% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 1220% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 1150% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.41 2.08
ความใหม่ล่าสุด 27 มิถุนายน 2017 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1080 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1074% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1080 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 M435 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 46 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 121 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 M435 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 Max-Q หรือ Radeon R5 M435 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่