Radeon R9 M390 vs GeForce GTX 1070

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 กับ Radeon R9 M390 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070
2016,$379
8 จีบี GDDR5,150 Watt
32.30
+259%

GTX 1070 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมหาศาลถึง 259% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ186527
จัดอันดับตามความนิยม24ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา20.64ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.58ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUGP104Pitcairn
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$379 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA19201024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million5000 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์202.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.463 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs120ไม่มีข้อมูล
L1 Cache720 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสPCIe 3.0PCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)500 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
256 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVIไม่มีข้อมูล
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.54.4
OpenCL1.2Not Listed
Vulkan+-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 32.30
+259%
R9 M390 9.00

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 24652
+262%
R9 M390 6819

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD117
+172%
43
−172%
1440p69
+283%
18−20
−283%
4K49
+145%
20
−145%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.24ไม่มีข้อมูล
1440p5.49ไม่มีข้อมูล
4K7.73ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
+283%
45−50
−283%
Cyberpunk 2077 70−75
+289%
18−20
−289%
Resident Evil 4 Remake 80−85
+394%
16−18
−394%

Full HD
Medium

Battlefield 5 141
+253%
40−45
−253%
Counter-Strike 2 180−190
+283%
45−50
−283%
Cyberpunk 2077 70−75
+289%
18−20
−289%
Far Cry 5 106
+266%
27−30
−266%
Fortnite 256
+365%
55−60
−365%
Forza Horizon 4 129
+223%
40−45
−223%
Forza Horizon 5 100−110
+271%
27−30
−271%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 135
+309%
30−35
−309%
Valorant 200−210
+127%
85−90
−127%

Full HD
High

Battlefield 5 119
+198%
40−45
−198%
Counter-Strike 2 180−190
+283%
45−50
−283%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+99.3%
130−140
−99.3%
Cyberpunk 2077 70−75
+289%
18−20
−289%
Dota 2 130−140
+106%
65−70
−106%
Far Cry 5 100
+245%
27−30
−245%
Fortnite 175
+218%
55−60
−218%
Forza Horizon 4 121
+203%
40−45
−203%
Forza Horizon 5 100−110
+271%
27−30
−271%
Grand Theft Auto V 111
+226%
34
−226%
Metro Exodus 62
+244%
18−20
−244%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 122
+270%
30−35
−270%
The Witcher 3: Wild Hunt 120
+287%
31
−287%
Valorant 200−210
+127%
85−90
−127%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 107
+168%
40−45
−168%
Cyberpunk 2077 70−75
+289%
18−20
−289%
Dota 2 130−140
+106%
65−70
−106%
Far Cry 5 90
+210%
27−30
−210%
Forza Horizon 4 94
+135%
40−45
−135%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 81
+145%
30−35
−145%
The Witcher 3: Wild Hunt 63
+250%
18
−250%
Valorant 200−210
+127%
85−90
−127%

Full HD
Epic

Fortnite 127
+131%
55−60
−131%

1440p
High

Counter-Strike 2 75−80
+359%
16−18
−359%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
+232%
65−70
−232%
Grand Theft Auto V 65−70
+450%
12−14
−450%
Metro Exodus 38
+280%
10−11
−280%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+265%
45−50
−265%
Valorant 230−240
+135%
100−110
−135%

1440p
Ultra

Battlefield 5 84
+282%
21−24
−282%
Cyberpunk 2077 35−40
+414%
7−8
−414%
Far Cry 5 68
+258%
18−20
−258%
Forza Horizon 4 79
+259%
21−24
−259%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+346%
12−14
−346%

1440p
Epic

Fortnite 79
+316%
18−20
−316%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+1100%
3−4
−1100%
Grand Theft Auto V 62
+210%
20−22
−210%
Metro Exodus 23
+360%
5−6
−360%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+258%
12
−258%
Valorant 190−200
+323%
45−50
−323%

4K
Ultra

Battlefield 5 45
+309%
10−12
−309%
Counter-Strike 2 35−40
+1100%
3−4
−1100%
Cyberpunk 2077 16−18
+433%
3−4
−433%
Dota 2 95−100
+200%
30−35
−200%
Far Cry 5 35
+289%
9−10
−289%
Forza Horizon 4 52
+247%
14−16
−247%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35
+289%
9−10
−289%

4K
Epic

Fortnite 39
+333%
9−10
−333%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 และ R9 M390 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 เร็วกว่า 172% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 เร็วกว่า 283% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 เร็วกว่า 145% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1070 เร็วกว่า 1100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 เหนือกว่า R9 M390 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 32.30 9.00
ความใหม่ล่าสุด 10 มิถุนายน 2016 9 มิถุนายน 2015
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1070 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 259% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1070 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R9 M390 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 10689 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 หรือ Radeon R9 M390 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่