Radeon RX 6900 XT vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ กับ Radeon RX 6900 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30

6900 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 1070 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 143% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ24735
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.3029.43
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.8816.38
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGP104BNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)28 ตุลาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 $999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 6900 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 1070 มือถือ อยู่ 121%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA19205120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz2250 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt300 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.6720.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS23.04 TFLOPS
ROPs64128
TMUs128320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.3 เอ็มบี
L1 Cache768 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/s2000 MHz
256 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI1x HDMI 2.1, 2x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
RX 6900 XT 63.83
+143%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 มือถือ 11000
RX 6900 XT 26681
+143%
ตัวอย่าง: 7961

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 มือถือ 22576
RX 6900 XT 59119
+162%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 มือถือ 17237
RX 6900 XT 50587
+193%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
−97%
199
+97%
1440p60
−128%
137
+128%
4K44
−93.2%
85
+93.2%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86
+30%
5.02
−30%
1440p6.50
+12.2%
7.29
−12.2%
4K8.86
+32.6%
11.75
−32.6%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
−103%
300−350
+103%
Cyberpunk 2077 55−60
−173%
160−170
+173%
Resident Evil 4 Remake 65−70
−203%
190−200
+203%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
−59.8%
195
+59.8%
Counter-Strike 2 150−160
−103%
300−350
+103%
Cyberpunk 2077 55−60
−173%
160−170
+173%
Far Cry 5 92
−109%
190−200
+109%
Fortnite 151
−100%
300−350
+100%
Forza Horizon 4 118
−140%
283
+140%
Forza Horizon 5 85−90
−127%
190−200
+127%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
−52.6%
170−180
+52.6%
Valorant 166
−119%
350−400
+119%

Full HD
High

Battlefield 5 113
−73.5%
196
+73.5%
Counter-Strike 2 150−160
−103%
300−350
+103%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
−4.5%
270−280
+4.5%
Cyberpunk 2077 55−60
−173%
160−170
+173%
Dota 2 120−130
−32%
160−170
+32%
Far Cry 5 92
−109%
190−200
+109%
Fortnite 148
−104%
300−350
+104%
Forza Horizon 4 115
−143%
279
+143%
Forza Horizon 5 85−90
−127%
190−200
+127%
Grand Theft Auto V 92
−83.7%
160−170
+83.7%
Metro Exodus 59
−178%
164
+178%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
−62.6%
170−180
+62.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
−199%
323
+199%
Valorant 156
−133%
350−400
+133%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
−91.3%
197
+91.3%
Cyberpunk 2077 55−60
−173%
160−170
+173%
Dota 2 120−130
−32%
160−170
+32%
Far Cry 5 87
−121%
190−200
+121%
Forza Horizon 4 97
−156%
248
+156%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
−120%
170−180
+120%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
−173%
164
+173%
Valorant 112
−267%
411
+267%

Full HD
Epic

Fortnite 111
−172%
300−350
+172%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
−232%
190−200
+232%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
−166%
500−550
+166%
Grand Theft Auto V 50−55
−169%
130−140
+169%
Metro Exodus 35
−191%
102
+191%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%
Valorant 154
−190%
400−450
+190%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
−161%
196
+161%
Cyberpunk 2077 27−30
−241%
90−95
+241%
Far Cry 5 61
−170%
160−170
+170%
Forza Horizon 4 76
−204%
231
+204%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
−250%
150−160
+250%

1440p
Epic

Fortnite 73
−107%
150−160
+107%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
−222%
85−90
+222%
Grand Theft Auto V 53
−196%
150−160
+196%
Metro Exodus 21
−219%
67
+219%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
−213%
122
+213%
Valorant 148
−122%
300−350
+122%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
−227%
134
+227%
Counter-Strike 2 27−30
−222%
85−90
+222%
Cyberpunk 2077 12−14
−267%
40−45
+267%
Dota 2 85−90
−84.9%
150−160
+84.9%
Far Cry 5 31
−235%
100−110
+235%
Forza Horizon 4 52
−212%
162
+212%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
−300%
95−100
+300%

4K
Epic

Fortnite 35
−126%
75−80
+126%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ RX 6900 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6900 XT เร็วกว่า 97% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6900 XT เร็วกว่า 128% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6900 XT เร็วกว่า 93% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6900 XT เร็วกว่า 300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6900 XT เหนือกว่าใน 59การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 63.83
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 28 ตุลาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 150%

ในทางกลับกัน RX 6900 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 143% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 129%

Radeon RX 6900 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1070 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6900 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 4441 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6900 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon RX 6900 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่