Radeon R7 M275DX vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ และ Radeon R7 M275DX โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+751%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M275DX อย่างมหาศาลถึง 751% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ247807
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.30ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.88ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUGP104Bไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.6ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
256 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVIไม่มีข้อมูล
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration-+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+751%
R7 M275DX 3.09

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 มือถือ 22576
+535%
R7 M275DX 3553

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1070 มือถือ 34389
+314%
R7 M275DX 8309

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 มือถือ 17237
+792%
R7 M275DX 1932

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 101041
+805%
R7 M275DX 11160

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 338057
+292%
R7 M275DX 86346

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+321%
24
−321%
1440p60
+757%
7−8
−757%
4K44
+780%
5−6
−780%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86ไม่มีข้อมูล
1440p6.50ไม่มีข้อมูล
4K8.86ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+1420%
10−11
−1420%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+1525%
4−5
−1525%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+1009%
10−12
−1009%
Counter-Strike 2 150−160
+1420%
10−11
−1420%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Far Cry 5 92
+922%
9−10
−922%
Fortnite 151
+788%
16−18
−788%
Forza Horizon 4 118
+687%
14−16
−687%
Forza Horizon 5 85−90
+963%
8−9
−963%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+714%
14−16
−714%
Valorant 166
+246%
45−50
−246%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+927%
10−12
−927%
Counter-Strike 2 150−160
+1420%
10−11
−1420%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+468%
47
−468%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Dota 2 120−130
+327%
30−33
−327%
Far Cry 5 92
+922%
9−10
−922%
Fortnite 148
+771%
16−18
−771%
Forza Horizon 4 115
+667%
14−16
−667%
Forza Horizon 5 85−90
+963%
8−9
−963%
Grand Theft Auto V 92
+1050%
8−9
−1050%
Metro Exodus 59
+1080%
5−6
−1080%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+664%
14−16
−664%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+980%
10−11
−980%
Valorant 156
+225%
45−50
−225%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+836%
10−12
−836%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Dota 2 120−130
+327%
30−33
−327%
Far Cry 5 87
+867%
9−10
−867%
Forza Horizon 4 97
+547%
14−16
−547%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+464%
14−16
−464%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+500%
10−11
−500%
Valorant 112
+133%
45−50
−133%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+553%
16−18
−553%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+743%
7−8
−743%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+722%
21−24
−722%
Grand Theft Auto V 50−55 0−1
Metro Exodus 35
+3400%
1−2
−3400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+525%
27−30
−525%
Valorant 154
+413%
30−33
−413%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+838%
8−9
−838%
Cyberpunk 2077 27−30
+1250%
2−3
−1250%
Far Cry 5 61
+1120%
5−6
−1120%
Forza Horizon 4 76
+850%
8−9
−850%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+780%
5−6
−780%

1440p
Epic

Fortnite 73
+1117%
6−7
−1117%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+800%
3−4
−800%
Grand Theft Auto V 53
+253%
14−16
−253%
Metro Exodus 21
+950%
2−3
−950%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+875%
4−5
−875%
Valorant 148
+887%
14−16
−887%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+925%
4−5
−925%
Counter-Strike 2 27−30
+800%
3−4
−800%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Dota 2 85−90
+856%
9−10
−856%
Far Cry 5 31
+1450%
2−3
−1450%
Forza Horizon 4 52
+1633%
3−4
−1633%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+500%
4−5
−500%

4K
Epic

Fortnite 35
+775%
4−5
−775%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ R7 M275DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 321% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 757% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 780% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 3400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 มือถือ เหนือกว่า R7 M275DX ในการทดสอบทั้ง 52 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 3.09
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 4 มิถุนายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 751% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M275DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M275DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon R7 M275DX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่