Radeon R4 (Stoney Ridge) vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ และ Radeon R4 (Stoney Ridge) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+2381%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R4 (Stoney Ridge) อย่างมหาศาลถึง 2381% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2471140
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.30ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.885.44
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.2/2.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUGP104BStoney Ridge
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)1 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt15 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.6ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
256 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVIไม่มีข้อมูล
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (FL 12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+2381%
R4 (Stoney Ridge) 1.06

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 มือถือ 22576
+2221%
R4 (Stoney Ridge) 973

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1070 มือถือ 34389
+1253%
R4 (Stoney Ridge) 2542

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 มือถือ 17237
+2857%
R4 (Stoney Ridge) 583

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 101041
+2858%
R4 (Stoney Ridge) 3416

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 338057
+692%
R4 (Stoney Ridge) 42677

3DMark Time Spy Graphics

GTX 1070 มือถือ 5485
+2576%
R4 (Stoney Ridge) 205

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+1022%
9
−1022%
1440p60
+2900%
2−3
−2900%
4K44
+4300%
1−2
−4300%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86ไม่มีข้อมูล
1440p6.50ไม่มีข้อมูล
4K8.86ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+2433%
6−7
−2433%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+3150%
2−3
−3150%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122 0−1
Counter-Strike 2 150−160
+2433%
6−7
−2433%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Far Cry 5 92
+4500%
2−3
−4500%
Fortnite 151
+7450%
2−3
−7450%
Forza Horizon 4 118
+1586%
7−8
−1586%
Forza Horizon 5 85−90
+8400%
1−2
−8400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+1167%
9−10
−1167%
Valorant 166
+419%
30−35
−419%

Full HD
High

Battlefield 5 113 0−1
Counter-Strike 2 150−160
+2433%
6−7
−2433%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+927%
24−27
−927%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Dota 2 120−130
+753%
14−16
−753%
Far Cry 5 92
+4500%
2−3
−4500%
Fortnite 148
+7300%
2−3
−7300%
Forza Horizon 4 115
+1543%
7−8
−1543%
Forza Horizon 5 85−90
+8400%
1−2
−8400%
Grand Theft Auto V 92
+2967%
3−4
−2967%
Metro Exodus 59
+5800%
1−2
−5800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+1089%
9−10
−1089%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+1700%
6−7
−1700%
Valorant 156
+388%
30−35
−388%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103 0−1
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Dota 2 120−130
+753%
14−16
−753%
Far Cry 5 87
+4250%
2−3
−4250%
Forza Horizon 4 97
+1286%
7−8
−1286%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+778%
9−10
−778%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+900%
6−7
−900%
Valorant 112
+250%
30−35
−250%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+5450%
2−3
−5450%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+2600%
7−8
−2600%
Grand Theft Auto V 50−55
+2450%
2−3
−2450%
Metro Exodus 35
+3400%
1−2
−3400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1491%
10−12
−1491%
Valorant 154 0−1

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+2400%
3−4
−2400%
Cyberpunk 2077 27−30 0−1
Far Cry 5 61
+6000%
1−2
−6000%
Forza Horizon 4 76
+2433%
3−4
−2433%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+2100%
2−3
−2100%

1440p
Epic

Fortnite 73
+7200%
1−2
−7200%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+2600%
1−2
−2600%
Grand Theft Auto V 53
+279%
14−16
−279%
Metro Exodus 21 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+3800%
1−2
−3800%
Valorant 148
+2860%
5−6
−2860%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+4000%
1−2
−4000%
Counter-Strike 2 27−30
+2600%
1−2
−2600%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Dota 2 85−90
+2767%
3−4
−2767%
Far Cry 5 31
+3000%
1−2
−3000%
Forza Horizon 4 52
+2500%
2−3
−2500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+1100%
2−3
−1100%

4K
Epic

Fortnite 35
+1650%
2−3
−1650%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ R4 (Stoney Ridge) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 1022% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 2900% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 4300% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 8400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 มือถือ เหนือกว่า R4 (Stoney Ridge) ในการทดสอบทั้ง 38 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 1.06
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 1 มิถุนายน 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 15 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2381% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R4 (Stoney Ridge) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 700%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R4 (Stoney Ridge) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.9 130 โหวต

ให้คะแนน Radeon R4 (Stoney Ridge) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon R4 (Stoney Ridge) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่