Radeon R9 M295X Mac Edition vs GeForce GTX 1070 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 Ti กับ Radeon R9 M295X Mac Edition รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 Ti
2017,$399
8 จีบี GDDR5,180 Watt
35.05
+184%

1070 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M295X Mac Edition อย่างมหาศาลถึง 184% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ162441
จัดอันดับตามความนิยม67ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา23.09ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.993.80
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGP104Amethyst
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 พฤศจิกายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$399 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA24322048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1607 MHz850 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์255.8108.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.186 TFLOPS3.482 TFLOPS
ROPs6432
TMUs152128
L1 Cache912 เคบี512 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-B (3.0)
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz1362 MHz
256.3 จีบี/s174.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPortNo outputs
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD112
+220%
35−40
−220%
1440p72
+200%
24−27
−200%
4K55
+206%
18−20
−206%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.56ไม่มีข้อมูล
1440p5.54ไม่มีข้อมูล
4K7.25ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 190−200
+205%
65−70
−205%
Cyberpunk 2077 80−85
+204%
27−30
−204%
Resident Evil 4 Remake 90−95
+210%
30−33
−210%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+213%
40−45
−213%
Counter-Strike 2 190−200
+205%
65−70
−205%
Cyberpunk 2077 80−85
+204%
27−30
−204%
Far Cry 5 114
+185%
40−45
−185%
Fortnite 150−160
+212%
50−55
−212%
Forza Horizon 4 130−140
+204%
45−50
−204%
Forza Horizon 5 110−120
+220%
35−40
−220%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+184%
50−55
−184%
Valorant 210−220
+184%
75−80
−184%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+213%
40−45
−213%
Counter-Strike 2 190−200
+205%
65−70
−205%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+193%
95−100
−193%
Cyberpunk 2077 80−85
+204%
27−30
−204%
Dota 2 127
+218%
40−45
−218%
Far Cry 5 108
+209%
35−40
−209%
Fortnite 150−160
+212%
50−55
−212%
Forza Horizon 4 130−140
+204%
45−50
−204%
Forza Horizon 5 110−120
+220%
35−40
−220%
Grand Theft Auto V 120−130
+203%
40−45
−203%
Metro Exodus 66
+214%
21−24
−214%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+184%
50−55
−184%
The Witcher 3: Wild Hunt 120−130
+205%
40−45
−205%
Valorant 210−220
+184%
75−80
−184%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 111
+217%
35−40
−217%
Cyberpunk 2077 80−85
+204%
27−30
−204%
Dota 2 121
+203%
40−45
−203%
Far Cry 5 102
+191%
35−40
−191%
Forza Horizon 4 100
+186%
35−40
−186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+184%
50−55
−184%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+200%
24−27
−200%
Valorant 210−220
+184%
75−80
−184%

Full HD
Epic

Fortnite 109
+211%
35−40
−211%

1440p
High

Counter-Strike 2 85−90
+190%
30−33
−190%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+192%
85−90
−192%
Grand Theft Auto V 70−75
+200%
24−27
−200%
Metro Exodus 40
+186%
14−16
−186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+192%
60−65
−192%
Valorant 240−250
+189%
85−90
−189%

1440p
Ultra

Battlefield 5 83
+207%
27−30
−207%
Cyberpunk 2077 40−45
+186%
14−16
−186%
Far Cry 5 75
+213%
24−27
−213%
Forza Horizon 4 81
+200%
27−30
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+210%
21−24
−210%

1440p
Epic

Fortnite 72
+200%
24−27
−200%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+186%
14−16
−186%
Grand Theft Auto V 67
+219%
21−24
−219%
Metro Exodus 25
+213%
8−9
−213%
The Witcher 3: Wild Hunt 47
+194%
16−18
−194%
Valorant 210−220
+189%
75−80
−189%

4K
Ultra

Battlefield 5 47
+194%
16−18
−194%
Counter-Strike 2 40−45
+186%
14−16
−186%
Cyberpunk 2077 18−20
+200%
6−7
−200%
Dota 2 105
+200%
35−40
−200%
Far Cry 5 39
+225%
12−14
−225%
Forza Horizon 4 55
+206%
18−20
−206%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+221%
14−16
−221%

4K
Epic

Fortnite 36
+200%
12−14
−200%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 Ti และ R9 M295X Mac Edition แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 Ti เร็วกว่า 220% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 Ti เร็วกว่า 200% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 Ti เร็วกว่า 206% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 35.05 12.35
ความใหม่ล่าสุด 2 พฤศจิกายน 2017 23 พฤศจิกายน 2014
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 250 วัตต์

GTX 1070 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 184% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 39%

GeForce GTX 1070 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M295X Mac Edition ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R9 M295X Mac Edition เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 4841 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X Mac Edition ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 Ti หรือ Radeon R9 M295X Mac Edition เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่