Radeon R7 (Bristol Ridge) vs GeForce GTX 1070 SLI

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI กับ Radeon R7 (Bristol Ridge) รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 SLI
2016
2x 8 จีบี GDDR5,300 Watt
36.85
+1947%

1070 SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 (Bristol Ridge) อย่างมหาศาลถึง 1947% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ144972
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.463.08
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.2 (2016)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIBristol Ridge
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)1 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3840512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHz900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million2410 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)300 Watt12-45 Watt

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64/128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHzไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (FL 12_0)
Vulkan+-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 SLI 36.85
+1947%
R7 (Bristol Ridge) 1.80

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 SLI 42691
+2205%
R7 (Bristol Ridge) 1852

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 SLI 34226
+3279%
R7 (Bristol Ridge) 1013

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 SLI 140180
+2539%
R7 (Bristol Ridge) 5311

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 SLI 373694
+615%
R7 (Bristol Ridge) 52246

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD118
+743%
14
−743%
4K56
+2700%
2−3
−2700%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+10250%
2−3
−10250%
Cyberpunk 2077 85−90
+2050%
4−5
−2050%
Resident Evil 4 Remake 95−100
+9800%
1−2
−9800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+3125%
4−5
−3125%
Counter-Strike 2 200−210
+10250%
2−3
−10250%
Cyberpunk 2077 85−90
+2050%
4−5
−2050%
Far Cry 5 110−120
+2875%
4−5
−2875%
Fortnite 280
+3900%
7−8
−3900%
Forza Horizon 4 140−150
+1340%
10−11
−1340%
Forza Horizon 5 110−120
+3833%
3−4
−3833%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1245%
10−12
−1245%
Valorant 220−230
+479%
35−40
−479%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+3125%
4−5
−3125%
Counter-Strike 2 200−210
+10250%
2−3
−10250%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+634%
35−40
−634%
Cyberpunk 2077 85−90
+2050%
4−5
−2050%
Dota 2 140−150
+794%
16
−794%
Far Cry 5 110−120
+2875%
4−5
−2875%
Fortnite 176
+2414%
7−8
−2414%
Forza Horizon 4 140−150
+1340%
10−11
−1340%
Forza Horizon 5 110−120
+3833%
3−4
−3833%
Grand Theft Auto V 87
+1640%
5
−1640%
Metro Exodus 85−90
+2833%
3−4
−2833%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1245%
10−12
−1245%
The Witcher 3: Wild Hunt 111
+1288%
8−9
−1288%
Valorant 220−230
+479%
35−40
−479%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+3125%
4−5
−3125%
Cyberpunk 2077 85−90
+2050%
4−5
−2050%
Dota 2 140−150
+921%
14
−921%
Far Cry 5 110−120
+2875%
4−5
−2875%
Forza Horizon 4 140−150
+1340%
10−11
−1340%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1245%
10−12
−1245%
The Witcher 3: Wild Hunt 73
+813%
8−9
−813%
Valorant 220−230
+479%
35−40
−479%

Full HD
Epic

Fortnite 123
+1657%
7−8
−1657%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+1760%
5−6
−1760%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+1908%
12−14
−1908%
Grand Theft Auto V 75−80
+2467%
3−4
−2467%
Metro Exodus 50−55
+2600%
2−3
−2600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+872%
18−20
−872%
Valorant 250−260
+2191%
10−12
−2191%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Cyberpunk 2077 40−45
+4200%
1−2
−4200%
Far Cry 5 90−95
+4400%
2−3
−4400%
Forza Horizon 4 100−110
+2000%
5−6
−2000%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+2200%
3−4
−2200%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
+3167%
3−4
−3167%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Grand Theft Auto V 81
+479%
14−16
−479%
Metro Exodus 30−35
+3300%
1−2
−3300%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+2600%
2−3
−2600%
Valorant 220−230
+2433%
9−10
−2433%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Counter-Strike 2 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Cyberpunk 2077 18−20 0−1
Dota 2 100−110
+3500%
3−4
−3500%
Far Cry 5 45−50 0−1
Forza Horizon 4 70−75 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+1533%
3−4
−1533%

4K
Epic

Fortnite 38
+1167%
3−4
−1167%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI และ R7 (Bristol Ridge) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 743% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 2700% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GTX 1070 SLI เร็วกว่า 10250%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 SLI เหนือกว่า R7 (Bristol Ridge) ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.85 1.80
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 1 มิถุนายน 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 300 วัตต์ 12 วัตต์

GTX 1070 SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1947% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R7 (Bristol Ridge) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2400%

GeForce GTX 1070 SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 (Bristol Ridge) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 SLI เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R7 (Bristol Ridge) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 216 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 49 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 (Bristol Ridge) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI หรือ Radeon R7 (Bristol Ridge) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่