Radeon R9 M485X vs GeForce GTX 1070 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ และ Radeon R9 M485X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
40.14
+342%

1070 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M485X อย่างมหาศาลถึง 342% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ119524
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.80
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIAmethyst
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40962048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1443 MHz723 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล92.54
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.961 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลMXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1250 MHz
ไม่มีข้อมูล160.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.3
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD138
+360%
30−35
−360%
4K78
+388%
16−18
−388%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+353%
45−50
−353%
Cyberpunk 2077 95−100
+400%
18−20
−400%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+547%
16−18
−547%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+232%
40−45
−232%
Counter-Strike 2 220−230
+353%
45−50
−353%
Cyberpunk 2077 95−100
+400%
18−20
−400%
Far Cry 5 120−130
+330%
30−33
−330%
Fortnite 170−180
+211%
55−60
−211%
Forza Horizon 4 150−160
+290%
40−45
−290%
Forza Horizon 5 120−130
+354%
27−30
−354%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+376%
30−35
−376%
Valorant 230−240
+159%
90−95
−159%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+232%
40−45
−232%
Counter-Strike 2 220−230
+353%
45−50
−353%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+97.9%
140−150
−97.9%
Cyberpunk 2077 95−100
+400%
18−20
−400%
Dota 2 140−150
+118%
65−70
−118%
Far Cry 5 120−130
+330%
30−33
−330%
Fortnite 170−180
+211%
55−60
−211%
Forza Horizon 4 150−160
+290%
40−45
−290%
Forza Horizon 5 120−130
+354%
27−30
−354%
Grand Theft Auto V 130−140
+291%
30−35
−291%
Metro Exodus 95−100
+439%
18−20
−439%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102
+209%
30−35
−209%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+600%
24−27
−600%
Valorant 230−240
+159%
90−95
−159%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+232%
40−45
−232%
Cyberpunk 2077 95−100
+400%
18−20
−400%
Dota 2 140−150
+118%
65−70
−118%
Far Cry 5 120−130
+330%
30−33
−330%
Forza Horizon 4 150−160
+290%
40−45
−290%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 93
+182%
30−35
−182%
The Witcher 3: Wild Hunt 100
+317%
24−27
−317%
Valorant 230−240
+159%
90−95
−159%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+211%
55−60
−211%

1440p
High

Counter-Strike 2 100−110
+512%
16−18
−512%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+306%
70−75
−306%
Grand Theft Auto V 80−85
+600%
12−14
−600%
Metro Exodus 60−65
+500%
10−11
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+265%
45−50
−265%
Valorant 260−270
+159%
100−110
−159%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+368%
21−24
−368%
Cyberpunk 2077 45−50
+586%
7−8
−586%
Far Cry 5 95−100
+416%
18−20
−416%
Forza Horizon 4 110−120
+432%
21−24
−432%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+500%
12−14
−500%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+468%
18−20
−468%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+1075%
4−5
−1075%
Grand Theft Auto V 85−90
+345%
20−22
−345%
Metro Exodus 35−40
+640%
5−6
−640%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+620%
10−11
−620%
Valorant 240−250
+413%
45−50
−413%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+491%
10−12
−491%
Counter-Strike 2 45−50
+1075%
4−5
−1075%
Cyberpunk 2077 21−24
+633%
3−4
−633%
Dota 2 110−120
+235%
30−35
−235%
Far Cry 5 50−55
+500%
9−10
−500%
Forza Horizon 4 75−80
+420%
14−16
−420%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 37
+311%
9−10
−311%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+500%
9−10
−500%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI มือถือ และ R9 M485X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 360% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 388% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 1075%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 SLI มือถือ เหนือกว่า R9 M485X ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.14 9.09
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 15 พฤษภาคม 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1070 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 342% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M485X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 108 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ หรือ Radeon R9 M485X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่