Radeon R6 M340DX vs GeForce GTX 1070 SLI มือถือ
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ และ Radeon R6 M340DX โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
1070 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R6 M340DX อย่างมหาศาลถึง 1409% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 119 | 857 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| สถาปัตยกรรม | Pascal (2016−2021) | GCN 1.0 (2012−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | Pascal GP104 SLI | Jet |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว) | 12 ธันวาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 4096 | 384 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1443 MHz | 955 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1645 MHz | 1030 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 14400 Million | 690 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 16 nm | 28 nm |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 24.72 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 0.791 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 8 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 24 |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 96 เคบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 256 เคบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | medium sized |
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | IGP |
| ตัวเลือก SLI | + | - |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | System Shared |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2x 8 จีบี | System Shared |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 256 Bit | System Shared |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 8000 MHz | System Shared |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | No outputs |
| รองรับ G-SYNC | + | - |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| VR Ready | + | ไม่มีข้อมูล |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12_1 | 12 (11_1) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 5.1 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.6 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 1.2 |
| Vulkan | + | 1.2.131 |
| CUDA | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 138
+1280%
| 10
−1280%
|
| 4K | 78
+1460%
| 5−6
−1460%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 220−230
+2675%
|
8−9
−2675%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1800%
|
5−6
−1800%
|
| Resident Evil 4 Remake | 110−120
+3567%
|
3−4
−3567%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 130−140
+1411%
|
9−10
−1411%
|
| Counter-Strike 2 | 220−230
+2675%
|
8−9
−2675%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1800%
|
5−6
−1800%
|
| Far Cry 5 | 120−130
+1743%
|
7−8
−1743%
|
| Fortnite | 170−180
+1143%
|
14−16
−1143%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1014%
|
14−16
−1014%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+2017%
|
6−7
−2017%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+1108%
|
12−14
−1108%
|
| Valorant | 230−240
+430%
|
40−45
−430%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 130−140
+1411%
|
9−10
−1411%
|
| Counter-Strike 2 | 220−230
+2675%
|
8−9
−2675%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+437%
|
50−55
−437%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1800%
|
5−6
−1800%
|
| Dota 2 | 140−150
+441%
|
27−30
−441%
|
| Far Cry 5 | 120−130
+1743%
|
7−8
−1743%
|
| Fortnite | 170−180
+1143%
|
14−16
−1143%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1014%
|
14−16
−1014%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+2017%
|
6−7
−2017%
|
| Grand Theft Auto V | 130−140
+2117%
|
6−7
−2117%
|
| Metro Exodus | 95−100
+1840%
|
5−6
−1840%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 102
+685%
|
12−14
−685%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 168
+2700%
|
6
−2700%
|
| Valorant | 230−240
+430%
|
40−45
−430%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 130−140
+1411%
|
9−10
−1411%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1800%
|
5−6
−1800%
|
| Dota 2 | 140−150
+441%
|
27−30
−441%
|
| Far Cry 5 | 120−130
+1743%
|
7−8
−1743%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1014%
|
14−16
−1014%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 93
+615%
|
12−14
−615%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 100
+3233%
|
3
−3233%
|
| Valorant | 230−240
+430%
|
40−45
−430%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 170−180
+1143%
|
14−16
−1143%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 100−110
+1633%
|
6−7
−1633%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 280−290
+1320%
|
20−22
−1320%
|
| Grand Theft Auto V | 80−85
+1580%
|
5−6
−1580%
|
| Metro Exodus | 60−65 | 0−1 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+600%
|
24−27
−600%
|
| Valorant | 260−270
+1000%
|
24−27
−1000%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 100−110
+1617%
|
6−7
−1617%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+2300%
|
2−3
−2300%
|
| Far Cry 5 | 95−100
+2350%
|
4−5
−2350%
|
| Forza Horizon 4 | 110−120
+1571%
|
7−8
−1571%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 75−80
+1850%
|
4−5
−1850%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 100−110
+2060%
|
5−6
−2060%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 45−50
+1467%
|
3−4
−1467%
|
| Grand Theft Auto V | 85−90
+493%
|
14−16
−493%
|
| Metro Exodus | 35−40
+1750%
|
2−3
−1750%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 72
+1700%
|
4−5
−1700%
|
| Valorant | 240−250
+1792%
|
12−14
−1792%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
+1525%
|
4−5
−1525%
|
| Counter-Strike 2 | 45−50
+1467%
|
3−4
−1467%
|
| Cyberpunk 2077 | 21−24 | 0−1 |
| Dota 2 | 110−120
+1529%
|
7−8
−1529%
|
| Far Cry 5 | 50−55
+5300%
|
1−2
−5300%
|
| Forza Horizon 4 | 75−80
+3800%
|
2−3
−3800%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 37
+1133%
|
3−4
−1133%
|
4K
Epic
| Fortnite | 50−55
+1700%
|
3−4
−1700%
|
นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI มือถือ และ R6 M340DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 1280% ในความละเอียด 1080p
- GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 1460% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 5300%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 SLI มือถือ เหนือกว่า R6 M340DX ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 40.14 | 2.66 |
| ความใหม่ล่าสุด | 16 สิงหาคม 2016 | 12 ธันวาคม 2015 |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 16 nm | 28 nm |
GTX 1070 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1409% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%
GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R6 M340DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ
